Mức xử phạt đối với ô tô 5 chỗ chở quá số người quy định

Mức xử phạt đối với ô tô 5 chỗ chở quá số người quy định

Tôi điều khiển xe ô tô 5 chỗ của gia đình thì được phép chở tối đa bao nhiêu người trên xe? Trường hợp tôi chở 8 người thì có bị phạt không và mức phạt thế nào?



Tư vấn luật giao thông:Ô tô 5 chỗ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về số lượng người tối đa được phép chở trên xe ô tô 5 chỗ

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 và điểm a khoản 9 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. … người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.”

Theo quy định trên, đối với xe 9 chỗ không được phép chở quá 02 người trở lên. Như vậy có thể thấy, xe 5 chỗ được phép chở tối đa 6 người.

Thứ hai, mức xử phạt chở 8 người trên xe ô tô 5 chỗ

Trong trường hợp trên, bạn là người điều khiển đồng thời là chủ phương tiện, như vậy căn cứ vào khoản 3, điểm e khoản 14 và điểm d khoản 15 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP mức xử phạt như sau:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này.

Ô tô 5 chỗ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

14. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

e) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 3, Khoản 6 Điều này trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện chở vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện, còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

15. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

d) Thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3, Khoản 6 Điều này (trường hợp chở hành khách) buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện;”

Như vậy, trường hợp của bạn chở quá 2 người theo quy định nên bạn sẽ bị phạt hành chính từ 800.000 đến 1.200.000 đồng. Xe bạn được phép chở tối đa 06 người, trường hợp này số người bạn chở quá vẫn chưa vượt trên 50% số người được phép chở theo quy định nên bạn sẽ không bị chịu hình phạt bổ sung. Tuy nhiên, bạn vẫn phải áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả bố trí phương tiện để chở 02 người đã chở quá trên xe.

Trên đây, là toàn bộ giải đáp của chúng tôi về thắc mắc của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết :

Quy định về khoảng cách an toàn giữa các xe và mức phạt khi xe máy vi phạm

Mức phạt lỗi gắn biển số không đúng với giấy đăng ký xe

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi