19006172

Năm 2020 phí sử dụng đường bộ được tính từ khi nào?

Năm 2020 phí sử dụng đường bộ được tính từ khi nào?

Xin chào Tổng đài An Nam! Nhờ tổng đài giải đáp giúp tôi thắc mắc về vấn đề phí sử dụng đường bộ được tính từ thời điểm nào như sau: Tôi mới mua chiếc xe Vios 4 chỗ ngồi và được cấp đăng kiểm từ ngày 30/09/2019. Tôi muốn nộp phí sử dụng đường bộ theo chu kì đăng kiểm 24 tháng thì tôi sẽ phải nộp bao nhiêu tiền và cho tôi hỏi phí sử dụng đường bộ được tính từ khi nào? Tôi cám ơn Tổng đài!



phí sử dụng đường bộ được tính từ khi nào

Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, phí sử dụng đường bộ theo chu kỳ đăng kiểm 24 tháng

Căn cứ theo quy định tại Điều 5 Thông tư 293/2016/TT-BGTVT về mức thu phí sử dụng đường bộ như sau:

Điều 5. Mức thu phí

Mức thu phí sử dụng đường bộ được thực hiện theo quy định tại Biểu mức thu tại Phụ lục số 01 ban hành kèm theo Thông tư này.

Trường hợp số tiền phí phải nộp là số tiền lẻ thì tổ chức thu phí tính tròn số theo nguyên tắc số tiền phí lẻ dưới 500 đồng thì tính tròn xung, số tiền phí lẻ từ 500 đồng đến dưới 1.000 đồng thì tính tròn lên 1.000 đồng.”

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Phụ lục số 01 ban hành kèm theo Thông tư 293/2016/TT-BTC về Biểu mức thu phí sử dụng đường bộ như sau:

“PHỤ LỤC SỐ 01

BIỂU MỨC THU PHÍ SỬ DỤNG ĐƯỜNG BỘ

(Kèm theo Thông tư số 293/2016/TT-BTC ngày 15 tháng 11 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Tài chính)

1. Mức thu phí (trừ quy định tại điểm 2 và điểm 3 dưới đây)”

Số TTLoại phương tiện chịu phí

Mức thu (nghìn đồng)
1 tháng3 tháng6 tháng12 tháng18 tháng24 tháng30 tháng
1Xe chở người dưới 10 chỗ đăng ký tên cá nhân1303907801.5602.2803.0003.660

Như vậy, theo quy định của pháp luật, dẫn chiếu đến trường hợp của bạn, khi bạn mua xe ô tô Vios 4 chỗ muốn nộp phí sử dụng đường bộ theo chu kỳ đăng kiểm 24 tháng thì số tiền bạn phải nộp là 3.000.000 đồng/24 tháng.

Thứ hai, năm 2020 phí sử dụng đường bộ được tính từ khi nào?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 6 Thông tư 293/2016/TT-BTC về phương thức tính phí sử dụng đường bộ như sau:

Điều 6. Phương thức tính, nộp phí

1. Đối với xe ô tô của các tổ chức, cá nhân đăng ký tại Việt Nam (trừ xe của lực lượng công an, quốc phòng quy định tại khoản 2 Điều này).

Đối với xe đăng kiểm lần đầu, thời điểm tính phí sử dụng đường bộ tính từ ngày phương tiện được cấp Giấy chứnnhận đăng kiểm. Đối với xe cải tạo, chuyển đổi công năng hoặc chuyển đổi sở hữu từ tổ chức sang cá nhân (và ngược lại) thì mức thu phí tính từ ngày chuyển đổi công năng hoặc chuyển đổi sở hữu theo Giấy đăng ký mới của xe.

Phí sử dụng đường bộ tính theo năm, tháng hoặc theo chu kỳ đăng kiểm của xe. Đơn vị đăng kiểm cấp Tem nộp phí sử dụng đường bộ tương ứng với thời gian nộp phí. Cụ thể như sau:

a) Khai, nộp phí theo chu kỳ đăng kiểm

a.2) Đối với xe ô tô có chu kỳ đăng kiểm trên 01 năm (18, 24 và 30 tháng): Chủ phương tiện phải nộp phí sử dụng đường bộ theo năm (12 tháng) hoặc nộp cho cả chu kỳ đăng kiểm (18, 24 và 30 tháng).”

 

phí sử dụng đường bộ được tính từ khi nào

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì đối với xe mua mới đăng kiểm lần đầu thì thời điểm tính phí sử dụng đường bộ tính từ thời điểm ngày mà phương tiện được cấp Giấy chứng nhận đăng kiểm. Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn, bạn được cấp Giấy chứng nhận đăng kiểm từ ngày 15/09/2019 nên thời điểm tính phí sử dụng đường bộ tính từ ngày 15/09/2019.

Trên đây là toàn bộ bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề:  Năm 2020 phí sử dụng đường bộ được tính từ khi nào?

Nếu còn vướng mắc về vấn đề phí sử dụng đường bộ được tính từ khi nào thì bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Giám sát và xử lý vi phạm hoạt động của trạm thu phí đường bộ

Xác định thời gian tính phí sử dụng đường bộ của xe đăng kiểm lần đầu

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét