Ô tô chạy dưới tốc độ tối thiểu trên đường cao tốc bị phạt thế nào?

Ô tô chạy dưới tốc độ tối thiểu trên đường cao tốc bị phạt thế nào?

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi tôi điều khiển xe ô tô chạy dưới tốc độ tối thiểu ghi ở biển báo hiệu trên đường cao tốc và bị lập biên bản xử phạt thì mức phạt của tôi như thế nào? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộTốc độ tối thiểu:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, giao thông trên đường cao tốc:

Căn cứ theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 26 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 26. Giao thông trên đường cao tốc

1. Người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng trên đường cao tốc ngoài việc tuân thủ các quy tắc giao thông quy định tại Luật này còn phải thực hiện các quy định sau đây:

d) Không được cho xe chạy quá tốc độ tối đa và dưới tốc độ tối thiểu ghi trên biển báo hiệu, sơn kẻ trên mặt đường.”

Như vậy theo quy định trên thì người điều khiển phương tiện không được cho xe chạy dưới tốc độ tối thiểu ghi trên biển báo hiệu.

Thứ hai, mức phạt ô tô chạy dưới tốc độ tối thiểu trên đường cao tốc

Căn cứ theo quy định tại điểm d khoản 4 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Điều khiển xe chạy dưới tốc độ tối thiểu trên những đoạn đường bộ có quy định tốc độ tối thiểu cho phép;”

Như vậy theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; bạn điều khiển xe ô tô chạy dưới tốc độ tối thiểu ghi ở biển báo hiệu trên đường cao tốc và bị lập biên bản xử phạt. Với hành vi này bạn sẽ bị áp dụng mức xử phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.

Tốc độ tối thiểu

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Mức phạt ô tô chạy dưới tốc độ tối thiểu trên đường cao tốc  được áp dụng theo quy định của pháp luật hiện hành. 

Trên đây là bài viết về vấn đề ô tô chạy dưới tốc độ tối thiểu trên đường cao tốc bị phạt thế nào? Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dừng, đỗ xe không đúng quy định bị phạt bao nhiêu tiền?

Quy định mới về khoảng cách an toàn

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi