Tốc độ tối đa cho phép đối với xe chuyên dùng trên đường cao tốc

Tốc độ tối đa cho phép đối với xe chuyên dùng trên đường cao tốc

Tốc độ tối đa đối với xe chuyên dùng trên đường cao tốc được quy định như thế nào? Nếu tôi điều khiển phương tiện với tốc độ 130km/h (đường không có biển báo tốc độ) có bị phạt không? Mức phạt thế nào?



xe chuyên dùng

Tư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định của pháp luật về tốc độ tối đa đối với xe chuyên dùng trên đường cao tốc

Căn cứ vào Điều 9 Thông tư 91/2015/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 9. Tốc độ của các loại xe cơ giới, xe máy chuyên dùng trên đường cao tốc

Khi tham gia giao thông trên đường cao tốc, người điều khiển xe cơ giới, xe máy chuyên dùng phải tuân thủ tốc độ tối đa, tốc độ tối thiểu ghi trên biển báo hiệu đường bộ.

Tốc độ ti đa cho phép khai thác trên đường cao tốc không vượt quá 120 km/h.”

Như vậy, pháp luật quy định t ốc độ ti đa cho phép đối với xe chuyên dùng trên đường cao tốc là không vượt quá 120 km/h. Khi tham gia giao thông trên đường cao tốc, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải tuân thủ tốc độ tối đa, tốc độ tối thiểu ghi trên biển báo hiệu đường bộ.

Thứ hai, mức xử phạt khi điều khiển xe chuyên dùng vuợt quá tốc độ tối đa trên đường cao tốc

Căn cứ điểm a khoản 4 và điểm b khoản 9 Điều 7 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

Điều 7. Xử phạt người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng (sau đây gọi chung là xe) vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h;

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Khoản 3; Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm c, Điểm d Khoản 6; Điểm c Khoản 7 Điều này mà gây tai nạn giao thông hoặc thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 6; Điểm a, Điểm b Khoản 7 Điều này thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 02 tháng đến 04 tháng.”

Theo quy định trên người điều khiển xe chuyên dùng nếu chạy quá tốc độ tối đa cho phép sẽ bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Ngoài ra, nếu như gây tai nạn thì sẽ bị tước quyền sử dụng chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ từ 02 đến 04 tháng.

 xe chuyên dùng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Do đó, nếu bạn điều khiển phương tiện với tốc độ 130km/h trên đoạn đường cao tốc mà không có biển báo quy định tốc độ tối đa thì bạn sẽ bị phạt hành chính với lỗi “ Chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h;”. Mức phạt lỗi này giao động từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Ngoài ra, nếu như gây tai nạn thì sẽ bạn sẽ bị tước quyền sử dụng chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ từ 02 đến 04 tháng.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với thắc mắc của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Không chấp hành yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn của CSGT

Xử phạt ô tô dừng xe tại nơi có biển cấm dừng và không có giấy phép lái xe

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi