Xử phạt ô tô dừng xe tại nơi có biển cấm dừng và không có giấy phép lái xe

Xử phạt ô tô dừng xe tại nơi có biển cấm dừng và không có giấy phép lái xe

Cho tôi hỏi tôi đi ô tô dừng xe tại nơi có biển cấm dừng và không có giấy phép lái xe thì tôi bị xử phạt thế nào?



Tư vấn luật giao thông:biển cấm dừng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với  vấn đề: Xử phạt lỗi đỗ xe ô tô nơi có biển cấm dừng xe và không có giấy phép lái xe, Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, lỗi dừng xe tại nơi có biển cấm dừng xe

Căn cứ Điểm e Khoản 3 và điểm c Khoản 12

Điều 5  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 m; đỗ xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; đỗ xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước; đỗ, để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật; đỗ xe nơi có biển “Cấm đỗ xe” hoặc biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này;”

Do đó trường hợp của bạn bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng

Thứ hai, lỗi không có giấy phép lái xe

Căn cứ điểm b khoản 7 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây

b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

biển cấm dừng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Bên cạnh đó căn cứ Điểm i Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Như vậy, với lỗi không có giấy phép lái xe bạn bị xử phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng, đồng thời bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Kết luận, với vấn đề mà bạn đưa ra chúng tôi tư vấn mức phạt tiền từ 4.600.000 đến 6.800.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Xử phạt đối với lỗi không mang giấy phép lái xe có bị tạm giữ xe?

Sang tên ô tô đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người trong cùng tỉnh

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn.Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi