Xử phạt đối với lỗi không mang giấy phép lái xe có bị tạm giữ xe?

Xử phạt đối với lỗi không mang giấy phép lái xe có bị tạm giữ xe?

Chào bên tổng đài! Tôi có đi xe gắn máy chở con đi bệnh viện do gấp quá nên không mang giấy phép lái xe nhưng giấy tờ khác vẫn đầy đủ. Sau đó tôi có về lấy bằng lái nhưng CGST đã mang xe tôi đi mất mà không có giấy tờ tạm giữ phương tiện. Cho tôi hỏi vậy là đúng hay sai? 



Tư vấn giao thông đường bộGiấy phép lái xe:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với cau hỏi về giấy phép lái xe của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào điểm c khoản 2 Điều 21 và Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định :

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Người điều khiển xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe.

Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

a) Điểm a Khoản 6; Điểm b, Điểm d Khoản 8; Khoản 9; Khoản 11 Điều 5;

b) Điểm b Khoản 5; Khoản 6; Điểm b, Điểm c Khoản 8; Khoản 9; Khoản 10; Khoản 11 Điều 6;

c) Điểm c Khoản 4; Điểm a Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều 7;

d) Điểm d, Điểm đ Khoản 4 (trong trường hợp người vi phạm là người dưới 16 tuổi và điều khiển phương tiện); Khoản 5 Điều 8;

đ) Khoản 5 Điều 11;

e) Khoản 4; Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5 Điều 16;

g) Khoản 3 Điều 17;

h) Điểm a, Điểm b, Điểm đ Khoản 1; Điểm c Khoản 2 Điều 19;

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;

k) Điểm b Khoản 6 Điều 33″. 

Giấy phép lái xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, trong trường hợp của bạn thì bạn chỉ bị xử phạt từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng. Bên cạnh đó, không có quy định nào để tạm giữ phương tiện của bạn đối với lỗi không mang giấy phép lái xe và việc tạm giữ phương tiện không lập biên bản là trái quy định. Do đó, trong trường hợp này, bạn có thể khiếu nại đến người đứng đầu tại đơn vị nơi đồng chí CSGT đã xử phạt bạn công tác.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo :

Quy định về thủ tục và mức phí với trường hợp xin cấp lại giấy đăng ký xe

Có thể dùng bằng lái xe ô tô thay cho bằng lái xe máy?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn.Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi