Lỗi điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm và sử dụng điện thoại

Lỗi điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm và sử dụng điện thoại

Cho tôi hỏi tôi lỗi điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm, sử dụng điện thoại và không có bảo hiểm xe máy thì bị xử phạt thế nào?



lỗi điều khiển xe máyTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về vấn đề lỗi điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm và sử dụng điện thoại tới Tổng đài tư vấn Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức phạt điều khiển xe không đội mũ bảo hiểm 

Căn cứ vào Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  quy định như sau:

“3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;”

Theo đó, trường hợp bạn đi xe máy không đội mũ bảo hiểm thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Thứ hai, mức phạt đối với lỗi sử dụng điện thoại khi đang điều khiển xe máy

Căn cứ Điểm o Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

o) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.”

Như vậy, đối với hành vi sử dụng điện thoại khi tham gia giao thông thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.”

lỗi điều khiển xe máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ ba, mức phạt không có bảo hiểm xe máy

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;”

Như vậy, theo quy định trên, khi bạn điều khiển xe máy không mang theo bảo hiểm xe máy bạn sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng.

Kết luận, bạn đi xe máy không đội mũ bảo hiểm, sử dụng điện thoại và không có bảo hiểm xe máy thì bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 280.000 đồng đến 520.000 đồng.

Trên đây là bài viết về lỗi điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm và sử dụng điện thoại.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết sau:

Đội mũ bảo hiểm thời trang có bị xử phạt hành chính không?

Mức phạt xe máy với lỗi không có báo hiệu xin vượt

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi