Mức phạt xe máy với lỗi không có báo hiệu xin vượt

Mức phạt xe máy với lỗi không có báo hiệu xin vượt trước khi vượt

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi tôi điều khiển xe máy bị cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt vi phạm hành chính với lỗi không có báo hiệu xin vượt trước khi vượt thì mức phạt cụ thể như thế nào? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi. Tôi xin cảm ơn.



Báo hiệu xin vượtTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Đối với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định khi vượt xe:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 điều 14 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 14. Vượt xe

1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.”

Như vậy theo quy định trên thì người điều khiển phương tiện xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn. Do đó, nếu bạn vi phạm sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. 

Thứ hai, mức phạt xe máy không có báo hiệu xin vượt trước khi vượt:

Căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Không có báo hiệu xin vượt trước khi vượt”

Theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; bạn điều khiển xe máy bị cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt vi phạm hành chính với lỗi không có báo hiệu xin vượt trước khi vượt. Với hành vi này bạn sẽ bị áp dụng mức xử phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng. 

Báo hiệu xin vượt

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Mức phạt xe máy với lỗi không có báo hiệu xin vượt trước khi vượt được áp dụng theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề mức phạt xe máy với lỗi không có báo hiệu xin vượt trước khi vượt. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Có bị xử phạt đối với hành vi không có giấy phép lái xe khi đang bị tước quyền

Xe máy điện vượt đèn đỏ bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi