Ôtô xe máy xin vượt xe khác khi nào thì được xem là không vi phạm pháp luật?

Ôtô xe máy xin vượt xe khác khi nào thì được xem là không vi phạm pháp luật?

Khi ô tô, xe máy muốn xin vượt xe khác thì phải tuân thủ quy tắc như thế nào ạ? Mong sớm được các anh, chị giải đáp! Em cảm ơn nhiều ạ!



Xin vượt xe khácTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về quy tắc để ô tô, xe máy có thể vượt xe khác; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào Điều 14 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

“Điều 14: Vượt xe

1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.

2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.

4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:

a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;

b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;

c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:

a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;

b) Trên cầu hẹp có một làn xe;

c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;

d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;

đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;

e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.”

Xin vượt xe khác

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận

Theo quy định trên, khi điều khiển ô tô, xe máy mà bạn muốn xin vượt xe khác thì cần báo hiệu trước bằng đèn hoặc còi và ở khu đông dân cư thì sau 22 giờ- 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.

Đồng thời, khi xin vượt xe khác phải vượt về bên trái, trừ trường hợp khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái hoặc khi xe điện đang chạy giữa đường hoặc khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

Bên cạnh đó, không vượt xe khi có một trong các trường hợp được quy định ở Khoản 5 Điều 14 Luật Giao thông đường bộ năm 2008.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết liên quan:

Mức phạt ô tô vượt xe tại nơi đường giao nhau

Xử phạt đối với lỗi vượt xe trên cầu hẹp theo quy định

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi