Xử phạt đối với lỗi vượt xe trên cầu hẹp theo quy định

Xử phạt đối với lỗi vượt xe trên cầu hẹp theo quy định

Em xin chào tổng đài hôm qua em bị CSGT bắt, họ bảo em vi phạm giao thông với lỗi vượt xe trên cầu hẹp nhưng em không lấn chiếm sang làn đường kia. Cho em hỏi bị phạt hết bao nhiêu? Em đi xe máy ạ. Em xin cảm ơn.



Tư vấn luật giao thông:Lỗi vượt xe trên cầu hẹp

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với vấn đề vượt xe của bạn, Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo khoản 5 Điều 14 Luật giao thông đường bộ năm 2008  và điểm c khoản 5 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về vượt xe, theo đó:

Điều 14. Vượt xe

5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:

a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;

b) Trên cầu hẹp có một làn xe;

c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;

d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;

đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;

e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Vượt xe trong những trường hợp cấm vượt, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm h Khoản 4 Điều này”. 

Lỗi vượt xe trên cầu hẹp

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, nếu bạn vi phạm lỗi vượt xe trên cầu hẹp chỉ có một làn xe thì bạn sẽ bị xử phạt từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Tuy nhiên, theo như bạn trình bày, khi bạn vượt trên cầu nhưng không lấn sang làn bên kia. Như vậy, trường hợp này, cây cầu mà bạn đã nói đến có từ 02 làn xe trở lên. Do đó, trường hợp này của bạn không vi phạm lỗi xe vượt trên cầu hẹp như trong biên bản vi phạm. Vì vậy, để bảo đảm quyền lợi cho mình, bạn có thể khiếu nại đến Đội hoặc Phòng cảnh sát giao thông nơi chiến sỹ cảnh sát giao thông làm việc để được giải quyết.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Lỗi vượt xe bên phải của xe máy bị xử phạt thế nào?

Quy định về lùi xe và vượt xe an toàn khi tham gia giao thông

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi