Ô tô đỗ xe trên dốc mà không chèn bánh có bị xử phạt không?

Ô tô đỗ xe trên dốc mà không chèn bánh có bị xử phạt không?

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi tôi là người điều khiển xe ô tô và bị cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt với lỗi đỗ xe trên dốc mà không chèn bánh thì bị xử phạt như thế nào? Có quy định nào về vấn đề này không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộKhông chèn bánh:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn Đối với câu hỏi của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về đỗ xe:

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 18 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 18. Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ

2. Đỗ xe là trạng thái đứng yên của phương tiện giao thông không giới hạn thời gian.

3. Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường bộ phải thực hiện quy định sau đây:

g) Xe đỗ trên đoạn đường dốc phải được chèn bánh.”

Như vậy theo quy định trên thì người điều khiển phương tiện khi đỗ xe trên đoạn đường dốc phải được chèn bánh.

Thứ hai, mức phạt ô tô đỗ xe trên dốc mà không chèn bánh:

Căn cứ theo quy định tại điểm g khoản 2 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Dừng xe, đỗ xe trên phần đường xe chạy ở đoạn đường ngoài đô thị nơi có lề đường rộng; dừng xe, đỗ xe không sát mép đường phía bên phải theo chiều đi ở nơi đường có lề đường hẹp hoặc không có lề đường; dừng xe, đỗ xe ngược với chiều lưu thông của làn đường; đỗ xe trên dốc không chèn bánh; mở cửa xe, để cửa xe mở không bảo đảm an toàn;”

Như vậy theo quy định trên đối chiếu với trường hợp của bạn; bạn là người điều khiển xe ô tô và bị cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt với lỗi đỗ xe trên dốc mà không chèn bánh. Vì vậy với hành vi này bạn sẽ bị áp dụng mức xử phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

Không chèn bánh

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Ô tô đỗ xe trên dốc mà không chèn bánh sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề ô tô đỗ xe trên dốc mà không chèn bánh có bị xử phạt không? Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Đi xe đạp điện có phải đội mũ bảo hiểm không?

Chuyển hướng xe không nhường đường cho người đi bộ có bị phạt tiền không?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi