Quy định của pháp luật hiện nay về giới hạn tải trọng trục xe

Quy định của pháp luật hiện nay về giới hạn tải trọng trục xe

Xin hỏi quy định hiện nay của pháp luật về giới hạn tải trọng trục xe như thế nào? Và vui lòng cho mình biết rõ vấn đề này được quy định ở đâu?



Tư vấn giao thông đường bộ:Giới hạn tải trọng trục xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 16 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT quy định về giới hạn tải trọng trục xe như sau:

“Điều 16. Giới hạn tải trọng trục xe

1. Trục đơn: tải trọng trục xe ≤ 10 tấn.

2. Cụm trục kép, phụ thuộc vào khoảng cách (d) của hai tâm trục:

a) Trường hợp d < 1,0 mét, tải trọng cụm trục xe ≤ 11 tấn;

b) Trường hợp 1,0 mét ≤ d < 1,3 mét, tải trọng cụm trục xe ≤ 16 tấn;

c) Trường hợp d ≥ 1,3 mét, tải trọng cụm trục xe ≤ 18 tấn.

3. Cụm trục ba, phụ thuộc vào khoảng cách (d) của hai tâm trục liền kề:

a) Trường hợp d ≤ 1,3 mét, tải trọng cụm trục xe ≤ 21 tấn;

b) Trường hợp d > 1,3 mét, tải trọng cụm trục xe ≤ 24 tấn”.

Như vậy, tải trọng trục xe là tổng trọng lượng của xe phân bố trên mỗi trục xe hoặc cụm trục xe. Giới hạn tải trọng trục xe đối với từng loại trục là khác nhau như sau:

– Trục đơn: giới hạn tải trọng trục xe là nhỏ hơn hoặc bằng 10 tấn.

– Cụm trục kép:

+) Nếu khoảng cách giữa hai tâm trục nhỏ hơn 1 mét thì giới hạn tải trọng cụm trục xe là nhỏ hơn hoặc bằng 11 tấn.

+) Nếu khoảng cách giữa hai tâm trục nhỏ hơn 1,3 mét và lớn hơn hoặc bằng 1 mét thì giới hạn tải trọng cụm trục là nhỏ hơn hoặc bằng 16 tấn

+) Nếu khoảng cách giữa hai tâm trục lớn hơn 1,3 mét thì giới hạn tải trọng cụm trục xe là nhỏ hơn hoặc bằng 18 tấn.

Giới hạn tải trọng trục xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

– Cụm trục ba:

Nếu khoảng cách của hai tâm trục liền kề nhỏ hơn hoặc bằng 1,3 mét thì giới hạn tải trọng cụm trục xe nhỏ hơn hoặc bằng 21 tấn

Nếu khoảng cách của hai tâm trục liền kề lớn hơn 1,3 mét thì giới hạn tải trọng cụm trục xe nhỏ hơn hoặc bằng 24 tấn.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế trên 50%

Thời hạn tước bằng lái xe đối với lỗi vượt quá tải trọng cầu đường

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi