Quá tải trọng cầu đường 15% thì bị xử phạt như thế nào?

Quá tải trọng cầu, đường 15% thì bị xử phạt như thế nào?

Tôi là chủ xe cũng là người người điều khiển xe luôn, tôi bị lập biên bản quá tải trọng cầu đường 15%. Mức phạt của tôi trong trường hợp này như thế nào? Tôi cảm ơn!



Quá tải trọngTư vấn giao thông đường bộ:

Với lỗi xe chở quá trọng tải cầu đường 15%; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 33 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

Điều 33. Xử phạt người điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách)

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 10% đến 20%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng”.

Tuy nhiên, bạn vừa là người điều khiển phương tiện vừa là người điều khiển phương tiện thì bị xử phạt theo quy định tại Điểm e Khoản 3 Điều 76 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

Điều 76. Thủ tục xử phạt đối với chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

3. Đối với những hành vi vi phạm mà cùng được quy định tại các điều khác nhau của Chương II Nghị định này, trong trường hợp đối tượng vi phạm trùng nhau thì xử phạt như sau:

e) Các hành vi vi phạm quy định về chở hàng siêu trường, siêu trọng, chở quá khổ, quá tải, quá số người quy định (tại Điều 23, Điều 24, Điều 25, Điều 33) và các hành vi vi phạm tương ứng (tại Điều 30), trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện thì bị xử phạt theo quy định đối với chủ phương tiện tại Điều 30 của Nghị định này.

Mà theo Điểm k Khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

k) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 33 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 33 Nghị định này.

Như vậy, bạn quá trọng tải cầu đường 15% thuộc quy định tại Khoản 2 Điều 33 của Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Nhưng vì bạn vừa là người điều khiển vừa là chủ phương tiện nên bị xử phạt theo quy định của Điều 30 Nghị định trên. Cụ thể mức phạt tiền là từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

Quá tải trọng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Tóm lại, bạn vừa là người điều khiển vừa là chủ phương tiện chở quá trọng tải cầu đường 15% thì bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

Bên cạnh đó, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Trễ hẹn lên giải quyết vi phạm giao thông có bị tịch thu phương tiện không?

Có phải xe quá tải 20% mới bị xử phạt hành chính?

Mọi thắc mắc liên quan đến xe vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi