Quy định hiện hành đối với thủ tục đăng ký sang tên xe máy

Quy định hiện hành đối với thủ tục đăng ký sang tên xe máy

Năm 2015 tôi có mua lại xe SH của người quen, mang biển số TP Hồ Chí Minh, Quận Tân Phú. Giờ tôi muốn đăng ký sang tên xe thì phải làm như thế nào? Giấy tờ thì chỉ có mỗi Cà vẹt và xe đang đi thôi ạ. 



Đăng ký sang tên xe

Tư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Vì bạn không đề cập đến việc sang tên xe trong cùng tỉnh hay khác tỉnh nên tùy từng trường hợp cụ thể mà thủ tục như sau:

Trường hợp 1: sang tên xe trong cùng tỉnh:

Căn cứ theo quy định tại Điều 11 Thông tư số 15/2014/TT-BCA về đăng ký xe:

“Điều 11. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

d) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

2. Đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới”.

Như vậy, để sang tên xe máy cùng tỉnh, bạn cần chuẩn bị hồ sơ theo quy định trên. Tuy nhiên, trong trường hợp này giấy tờ của bạn chỉ có cà vẹt do đó hồ sơ của bạn sẽ không hợp lệ.Đăng ký sang tên xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ

Trường hợp 2, sang tên xe khác tỉnh: 

Theo quy định tại Điều 12 và Điều 13 Thông tư 15/2017/TT-BGTVT:

Điều 12. Sang tên, di chuyển xe đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe đến cơ quan đăng ký xe ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe để làm thủ tục, không phải đưa xe đến kiểm tra nhưng phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

Trường hợp di chuyển nguyên chủ đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là tỉnh) khác, phải có quyết định điều động công tác hoặc Sổ hộ khẩu thay cho chứng từ chuyển quyền sở hữu xe.”

Điều 13. Đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến

1. Chủ xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

c) Giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này) và phiếu sang tên di chuyển kèm theo chứng từ chuyển quyền sở hữu xe quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

d) Hồ sơ gốc của xe theo quy định.”

Như vậy, sau khi rút hồ sơ gốc tại TP HCM, bạn cần đến cơ quan Công an huyện nơi bạn có hộ khẩu thường trú để làm thủ tục đăng ký sang tên xe. Hồ sơ gồm những giấy tờ nêu trên. Tuy nhiên, vì bạn chỉ có cà vẹt mà không có các giấy tờ khác theo quy định do đó bạn không thể đăng ký sang tên xe.

Kết luận, tùy trường hợp cụ thể mà bạn cần chuẩn bị đầy đủ những giấy tờ nêu trên để nộp hồ sơ theo quy định.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo các bài viết:

Thời hạn cấp đăng ký, biển số xe theo quy định

Các xe được ưu tiên và thứ tự ưu tiên khi tham gia giao thông

Trong quá trình giải quyết nếu có gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi