Quy định về lệ phí trước bạ đối với xe máy đã qua sử dụng

Quy định về lệ phí trước bạ đối với xe máy đã qua sử dụng

Xin hỏi nếu 1 chiếc xe máy giá gốc ban đầu là 30 triệu chẳng hạn. Nay tôi mua lại với giá 24 triệu. Vậy khi nộp lệ phí trước bạ cho xe máy đã qua sử dụng sẽ lấy giá nào làm căn cứ tính?



Xe máy đã qua sử dụng

Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Giá tính lệ phí trước bạ được quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 6 Nghị định 140/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 6. Giá tính lệ phí trước bạ

2. Giá tính lệ phí trước bạ đối với tài sản khác

a) Giá tính lệ phí trước bạ đối với tài sản khác là giá chuyển nhượng tài sản thực tế trên thị trường.

Riêng đối với tài sản đã qua sử dụng (trừ tài sản đã qua sử dụng nhập khẩu) thì giá tính lệ phí trước bạ được xác định căn cứ vào thời gian đã sử dụng và giá trị còn lại của tài sản”.

Cụ thể, theo điểm d khoản 3 Điều 3 Thông tư 301/2016/TT-BTC giá trị còn lại của xe được xác định như sau:

“Điều 3. Giá tính lệ phí trước bạ

3. Giá tính lệ phí trước bạ đối với tài sản khác

b) Giá tính lệ phí trước bạ đối với tài sản quy định tại khoản 6, khoản 7 Điều 2 Nghị định số 140/2016/NĐ-CP ngày 10/10/2016 của Chính phủ và vỏ, tổng thành khung, tổng thành máy của loại tài sản tương ứng thực hiện theo quy định tại Thông tư của Bộ Tài chính ban hành Bảng giá tính lệ phí trước bạ đối với ô tô, xe máy.

d) Giá trị còn lại của xe = giá trị tài sản mới nhân với (x) tỷ lệ phần trăm chất lượng còn lại của tài sản

Trong đó tỷ lệ (%) chất lượng còn lại của tài sản trước bạ được xác định như sau:

– Tài sản mới: 100%.

– Thời gian đã sử dụng trong 1 năm: 90%

– Thời gian đã sử dụng từ trên 1 đến 3 năm: 70%

– Thời gian đã sử dụng từ trên 3 đến 6 năm: 50%

– Thời gian đã sử dụng từ trên 6 đến 10 năm: 30%

– Thời gian đã sử dụng trên 10 năm: 20%

Đối với tài sản đã qua sử dụng, thời gian đã sử dụng được tính từ năm sản xuất đến năm kê khai lệ phí trước bạ”.

Theo đó

Xe máy đã qua sử dụng được thực hiện theo Bảng giá tính lệ phí trước bạ đối với ô tô, xe máy Bộ Tài chính ban hành nhân với tỷ lệ phần trăm chất lượng còn lại của tài sản chứ không phải là mức giá ban đầu 30 triệu đồng hay 24 triệu đồng mà hai bên thỏa thuận khi mua bán xe.

Xe máy đã qua sử dụngTổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Do thông tin bạn cung cấp chưa đầy đủ nên bạn vui lòng dựa vào các quy định nêu trên để xác định mức lệ phí trước bạ mà bạn phải đóng.

Kết luận:

Giá tính lệ phí trước bạ cho xe máy đã qua sử dụng được thực hiện theo Bảng giá tính lệ phí trước bạ đối với ô tô, xe máy Bộ Tài chính ban hành nhân với tỷ lệ phần trăm chất lượng còn lại của tài sản.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Tạm trú ở Hà Nội có được đăng ký xe máy tại Hà Nội không?

Phí cấp biển và phí trước bạ của xe Ford Everest 05 chỗ ngồi là bao nhiêu?

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi