Quy định về mức phạt lỗi điều khiển xe hết hạn đăng kiểm 02 tháng

Quy định về mức phạt lỗi điều khiển xe hết hạn đăng kiểm 02 tháng

Cho hỏi xe hết hạn đăng kiểm 02 tháng khi bị xử phạt thì mức độ như thế nào? Xin cảm ơn. 



 Đăng kiểm 02 thángTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, xử phạt người điều khiển xe không đồng thời là chủ xe

Căn cứ tại Điểm e Khoản 5 và Điểm a Khoản 6 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Điều khiển xe không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định, trừ xe đăng ký tạm thời) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4; Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Ngoài ra, Điểm e Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP cũng quy định:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

e) Khoản 4; Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5 Điều 16;”

Như vậy, theo các quy định trên, người điều khiển xe hết đăng kiểm 02 tháng sẽ bị xử phạt như sau:

– Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng;

– Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Bên cạnh đó có thể bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Thứ hai, xử phạt đối với chủ phương tiện

Đăng kiểm 02 tháng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Căn cứ tại Điểm c Khoản 9 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) ra tham gia giao thông;”

Như vậy, do bạn không cung cấp thông tin về chủ phương tiện nên theo quy định trên, đối với lỗi giao xe hết hạn đăng kiểm 02 tháng, nếu chủ phương tiện là cá nhân thì cá nhân đó sẽ bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. Nếu chủ phương tiện là tổ chức thì tổ chức đó sẽ bị phạt tiền từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng.

Mức phạt với chủ phương tiện điều khiển xe hết hạn đăng kiểm

Cấp lại giấy chứng nhận đăng kiểm do bị mất

Nếu còn vướng mắc về vấn đề này; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi