Sang tên xe khi có hợp đồng mua bán có gì khó khăn không?

Sang tên xe khi có hợp đồng mua bán có gì khó khăn không?

Sang tên xe khi có hợp đồng mua bán có gì khó khăn không? Cho em hỏi e vừa mua được một chiếc xe cũ có làm hợp đồng và hai bên đều đã ký không biết khi e đi sang tên xe có khó khăn gì nữa không ạ!



Tư vấn giao thông đường bộSang tên xe khi có hợp đồng mua bán:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi về vấn đề Sang tên xe khi có hợp đồng mua bán. Đối với vấn đề này, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 12 và điểm g khoản 1 Điều 10 quy định như sau:

“Điều 12. Sang tên, di chuyển xe đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe đến cơ quan đăng ký xe ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe để làm thủ tục, không phải đưa xe đến kiểm tra nhưng phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

Điều 10. Giấy tờ của xe

1. Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, gồm một trong các giấy tờ sau đây:

g) Giấy bán, cho, tặng xe của cá nhân phải có công chứng theo quy định của pháp luật về công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn đối với chữ ký của người bán, cho, tặng xe theo quy định của pháp luật về chứng thực.”

Theo đó, khi sang tên xe khác tỉnh bạn phải chuẩn bị các giấy tờ sau:

– Hai giấy khai sang tên theo mẫu.

– Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

– Hợp đồng mua bán có công chứng hoặc chứng thực đối với chữ ký của người bán.

Sang tên xe khi có hợp đồng mua bán

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, khi sang tên xe khác tỉnh bạn phải có hợp đồng mua bán có công chứng hoặc chứng thực đối với chữ ký của người bán thì mới có thể đăng ký. Vì vậy, khi bạn có hợp đồng mua bán có chữ ký cả hai bên khi đó bạn cần đi công chứng hoặc chứng thực hợp đồng. 

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề Sang tên xe khi có hợp đồng mua bán. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe máy có bị phạt không?

Phải làm thế nào để sang tên xe theo quy định pháp luật?

Mọi thắc mắc liên quan đến Giao thông đường bộ, vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button