Hồ sơ sang tên xe cần có hợp đồng mua bán có công chứng không?

Hồ sơ sang tên xe cần có hợp đồng mua bán có công chứng không?

Cho tôi hỏi: Hồ sơ sang tên xe cần có hợp đồng mua bán có công chứng không? Tôi mua xe của một người bạn cách đây khoảng 2 năm nhưng tôi chưa làm thủ tục sang tên xe. Vừa rồi tôi có đi làm nhưng họ yêu cầu phải có hợp đồng mua bán xe có công chứng. Cho tôi hỏi người ta yêu cầu như vậy cho đúng không? Nếu tôi không có hợp đồng tôi phải làm thế nào?



Sang tên xe cần có hợp đồng mua bánTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về vấn đề hồ sơ sang tên xe cần có hợp đồng mua bán có công chứng không; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 11 Thông tư số 15/2014/TT-BCA về đăng ký xe như sau:

Điều 11. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

d) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

2. Đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứbng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới”.

Căn cứ Điểm a, g Khoản 1 Điều 10 Thông tư số 15/2014/TT-BCA về đăng ký xe như sau:

Điều 10. Giấy tờ của xe

1. Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, gồm một trong các giấy tờ sau đây:

a) Quyết định bán, cho, tặng hoặc hợp đồng mua bán theo quy định của pháp luật.

g) Giấy bán, cho, tặng xe của cá nhân phải có công chứng theo quy định của pháp luật về công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn đối với chữ ký của người bán, cho, tặng xe theo quy định của pháp luật về chứng thực”.

Theo các căn cứ trên, hồ sơ sang tên xe bao gồm:

– Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BCA).

– Giấy chứng nhận đăng ký xe.

– Hợp đồng mua bán có công chứng hoặc chứng thực.

– Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định.

Sang tên xe cần có hợp đồng mua bán

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

 Như vậy, khi đi làm thủ tục sang tên xe, bạn bắt buộc phải có hợp đồng mua bán có công chứng hoặc chứng thực. Trường hợp bạn chưa có thì buộc phải làm hợp đồng mua bán xe có công chứng hoặc chứng thực sau đó mới làm được thủ tục sang tên xe.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Thủ tục sang tên xe khác tỉnh theo pháp luật hiện hành

Thủ tục sang tên xe máy khi người tặng cho đang ở nước ngoài

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về hồ sơ sang tên xe cần có hợp đồng mua bán có công chứng không, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi