Hình thức xử lý với hành vi không làm thủ tục sang tên xe

Hình thức xử lý với hành vi không làm thủ tục sang tên xe

Tôi mua lại một chiếc xe cũng gần 1 năm rồi mà chưa làm thủ tục sang tên. Nay do phải thế chấp xe này cho ngân hàng mà tôi mới đi làm sang tên. Không biết khi đó tôi có bị phạt gì hay không? Xin cảm ơn!



Không làm thủ tục sang tênTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Nếu xe bạn mua là xe mô tô, xe gắn máy:

Căn cứ vào điểm b khoản 1 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được Điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô”.

Theo đó, nếu bạn mua lại xe máy mà không làm thủ tục sang tên thì sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 nếu là cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng nếu là tổ chức.

Nếu xe bạn mua là xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng:

Căn cứ khoản 5 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện hành vi không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được Điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng, các loại xe tương tự xe ô tô”.

Theo đó, nếu bạn mua lại xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng mà không làm thủ tục sang tên thì sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng nếu là cá nhân, từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng nếu là tổ chức.

Không làm thủ tục sang tên

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Tóm lại, với hành vi mua lại xe mà không làm thủ tục sang tên thì tùy vào việc xe bạn mua là ô tô hay xe máy mà sẽ có mức xử lý theo quy định.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm thông tin tại bài viết:

Giấy khai đăng ký xe

Đăng ký sang tên xe khi không có hồ sơ gốc

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button