19006172

Vượt đèn đỏ và không làm thủ tục sang tên xe ô tô bị xử phạt thế nào?

Vượt đèn đỏ và không làm thủ tục sang tên xe ô tô bị xử phạt thế nào?

Tôi có bán lại xe ô tô 4 chỗ cho em trai mà chưa làm thủ tục sang tên xe ô tô. Hôm trước em tôi có đi xe ô tô này vượt đèn đỏ. Vậy em trai tôi bị xử phạt thế nào và tôi có bị xử phạt gì không? Tôi cảm ơn!



Thủ tục sang tên xe ô tôTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Vấn đề về lỗi ô tô vượt đèn đỏ và không làm thủ tục sang tên xe ô tô, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Về mức phạt khi điều khiển xe ô tô không chấp hành hiệu lệnh của tín hiệu đèn giao thông

Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 5 và Khoản 11 Điều 5 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm đ khoản 2; điểm h, điểm i khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm b, điểm d, điểm đ, điểm g, điểm h, điểm i khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Theo quy định trên, em trai bạn điều khiển xe ô tô vượt đèn đỏ thì sẽ bị xử phạt như sau:

+) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng

+) Ngoài bị phạt tiền, người điều khiển có thể bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01- 03 tháng.

Về lỗi không làm thủ tục đăng ký sang tên xe

Căn cứ  điểm l khoản 7 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

l) Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng, các loại xe tương tự xe ô tô;

Thủ tục sang tên xe ô tô

 

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, theo quy định của pháp luật, cá nhân không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng, các loại xe tương tự xe ô tô sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

Do đó em trai bạn sẽ bị xử phạt với lỗi không làm thủ tục đăng ký sang tên xe với mức phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Kết luận

Như vậy trong trường hợp của bạn, em trai bạn sẽ bị xử phạt với lỗi điều khiển xe ô tô vượt đèn đỏ và không làm thủ tục sang tên xe ô tô. Bạn không phải chịu trách nhiệm liên đới trong trường hợp này.

Trên đây là toàn bộ bài viết của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Thủ tục và lệ phí sang tên xe máy cho người cùng tỉnh

Quy định về thời hạn làm thủ tục sang tên cho xe máy, ô tô

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172  để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

luatannam