Sử dụng bằng lái xe hạng C điều khiển xe 16 chỗ được không?

Sử dụng bằng lái xe hạng C điều khiển xe 16 chỗ được không?

Sử dụng bằng lái xe hạng C điều khiển xe 16 chỗ được không? Cho tôi hỏi tôi có bằng lái xe hạng C thì tôi có được điều khiển xe 16 chỗ không? mong được tư vấn ạ!



Tư vấn giao thông đường bộ:Sử dụng bằng lái xe hạng C

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề sử dụng bằng lái xe hạng C điều khiển xe 16 chỗ được không, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 8 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT- BGTVT quy định như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

8. Hạng cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

b) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

c) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2.”

Mà căn cứ khoản 6 và khoản 7 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“6. Hạng Bcấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

b) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

c) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

7. Hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1.”

Sử dụng bằng lái xe hạng C

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, giấy phép lái xe hạng C được điều khiển các loại xe sau:

– Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên.

– Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên.

Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe.

– Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

– Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

– Ô tô chuyên dùng cótrọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

Theo đó, bạn có bằng lái xe hạng C thì chỉ được điều khiển ô tô chở người đến 9 chỗ, không được điều khiển xe 16 chỗ.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Bằng lái xe hạng C có được điều khiển ô tô chở người không?

Bằng lái xe hạng C có thể nâng lên những hạng gì ?

Mọi thắc mắc liên quan đến Giao thông đường bộ vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

 

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi