Sử dụng rượu và chạy xe dưới tốc độ tối thiểu thì bị phạt thế nào?

Sử dụng rượu và chạy xe dưới tốc độ tối thiểu thì bị phạt thế nào?

Hôm nay tôi đi đám cưới về có sử dụng rượu và điều khiển xe ô tô trên đường cao tốc Hà Nội-Thái Nguyên. Vì đã uống rượu nên tôi không dám đi nhanh. Tôi đã bị CSGT bắn tốc độ là 58 Km/h tuy nhiên đoạn đường này quy định tốc độ tối thiểu là 60 Km/h. Khi xuống xe tôi còn bị kiểm tra nồng độ cồn ở mức 0.3mg/lít khí thở. Xe này là xe của tôi. Tổng đài An Nam cho tôi hỏi là trong trường hợp này tôi sẽ bị xử phạt như thế nào với ạ? Xin cảm ơn nhiều!



Tư vấn giao thông đường bộSử dụng rượu:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, đối với lỗi chạy dưới tốc độ tối thiểu trên đường cao tốc

Căn cứ quy định tại Điểm d Khoản 4 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Điều khiển xe chạy dưới tốc độ tối thiểu trên những đoạn đường bộ có quy định tốc độ tối thiểu cho phép.”

Như vậy, khi bạn tham gia giao thông bằng ô tô trên đường cao tốc mà chạy dưới tốc độ tối thiểu thì sẽ bị xử phạt từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.

Thứ hai, đối với lỗi điều khiển xe mà nồng độ cồn vượt quá mức cho phép

Căn cứ Điểm b Khoản 8 và Điểm c Khoản 12 Điều 5 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.”

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

d) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 8, Khoản 10 Điều này hoặc tái phạm hành vi quy định tại Điểm d Khoản 8 Điều này, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.”

Bên cạnh đó, Điểm a Khoản 1 Điều 78 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

a) Điểm a Khoản 6; Điểm b, Điểm d Khoản 8; Khoản 9; Khoản 11 Điều 5.”

Sử dụng rượu

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, khi bạn sử dụng rượu sau đó lái xe mà nồng độ cồn trong hơi thở của bạn là 0,3mg/1 lít khí thở bạn sẽ bị xử phạt từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng. CSGT còn được phép tạm giữ xe của bạn đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Trên đây là tư vấn về mức phạt khi sử dụng rượu và chạy xe dưới tốc độ tối thiểu. Ngoài ra bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Điều khiển ô tô bị nồng độ cồn 0.47 mg/l khí thở có bị giữ xe không?

Mức xử phạt vi phạm nồng độ cồn khi điều khiển xe máy

Mọi thắc mắc liên quan bạn xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button