Thủ tục cấp lại giấy đăng ký kết hôn

Thủ tục cấp lại giấy đăng ký kết hôn? Chào anh chị tư vấn. Năm 2015 em bị mất sổ hộ tịch và giấy đăng ký kết hôn, bây giờ em muốn xã cấp lại bản chính có được không? Ngày tháng, số đăng kí em vẫn còn nhớ và em phải làm những thủ tục gì? Chân thành cảm ơn. 



Tư vấn Hôn nhân gia đình:cấp lại giấy đăng ký kết hôn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Trường hợp của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 40 Nghị định 123/2015/NĐ-CP:

“Điều 40. Điều kiện đăng ký lại khai sinh, kết hôn, khai tử

1. Việc khai sinh, kết hôn, khai tử của công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài hoặc của người nước ngoài đã đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 nhưng Sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đều bị mất thì được đăng ký lại”.

Như vậy, trường hợp của bạn bị mất cả sổ hộ tịch và bản chính giấy đăng ký kết hôn thì có thể được đăng ký lại.

Căn cứ theo quy định tại Điều 27 Nghị định 123/2015/NĐ-CP:

“Điều 27. Thủ tục đăng ký lại kết hôn

1. Hồ sơ đăng ký lại kết hôn gồm các giấy tờ sau:

a) Tờ khai theo mẫu quy định;

b) Bản sao Giấy chứng nhận kết hôn được cấp trước đây. Nếu không có bn sao Giấy chứng nhận kết hôn thì nộp bản sao hồ sơ, giấy tờ cá nhân có các thông tin liên quan đến nội dung đăng ký kết hôn.

Như vậy, bạn cần nộp các giấy tờ sau để thực hiện việc đăng ký lại kết hôn:

+) Tờ khai theo mẫu quy định;

+) Bản sao Giấy chứng nhận kết hôn đã được cấp, không có bn sao Giấy chứng nhận kết hôn thì nộp bản sao hồ sơ, giấy tờ cá nhân có các thông tin liên quan đến nội dung đăng ký kết hôn.

Căn cứ quy định tại Điều 25 Nghị định 123/2015/NĐ-CP: 

“Điều 25. Thẩm quyền đăng ký lại khai sinh, kết hôn, khai tử

cấp lại giấy đăng ký kết hôn

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

1. Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký khai sinh, kết hôn trước đây hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người yêu cầu thường trú, thực hiện đăng ký lại khai sinh, kết hôn.

2. Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký khai ttrước đây thực hiện đăng ký lại khai tử.”

Theo đó, Ủy ban nhân dân cấp xã nơi bạn đã đăng ký kết hôn trước đây thực hiện đăng ký lại kết hôn. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết sau: 

Đăng ký tài sản chung của vợ chồng

Tài sản được tặng cho có phải là tài sản chung của vợ chồng không

Mọi vấn đề vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi