Thủ tục sang tên ô tô khi được thừa kế theo luật hiện hành

Thủ tục sang tên ô tô khi được thừa kế theo luật hiện hành

Em được thừa kế lại xe ô tô của ông nội em. 2 ông cháu em cùng hộ khẩu thì thủ tục sang tên ô tô khi được thừa kế là như thế nào ạ? Khi em sang tên thì phí thế nào và có phải đổi biển không? Em có được miễn nộp lệ phí trước bạ không? Nếu vẫn phải nộp thì nộp bao nhiêu? Em cám ơn nhiều!



 

Sang tên ô tô khi được thừa kế

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, thủ tục sang tên ô tô khi được thừa kế theo luật hiện hành:

Căn cứ Khoản 1 Điều 11 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định như sau:

“Điều 11. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

d) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.”

Như vậy, thủ tục sang tên xe ô tô của bạn sẽ gồm những giấy tờ sau:

  • Chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong Chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu.
  • Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BCA).
  • Giấy chứng nhận đăng ký xe.
  • Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe:Quyết định bán, cho, tặng hoặc hợp đồng mua bán; văn bản thừa kế, hóa đơn bán hàng theo quy định của Bộ Tài chính,…
  • Chứng từ lệ phí trước bạ (Biên lai hoặc giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước, giấy ủy nhiệm chi qua ngân hàng nộp lệ phí trước bạ theo quy định của Bộ Tài chính…)

Thứ hai, lệ phí trước bạ phải nộp khi  làm thủ tục sang tên xe:

Căn cứ điểm d khoản 3 Điều 3 Thông tư 301/2016/TT-BTC quy định:

“Điều 3. Giá tính lệ phí trước bạ

3. Giá tính lệ phí trước bạ đối với tài sản khác

d) Đối với tài sản đã qua sử dụng (trừ tài sản đã qua sử dụng nhập khẩu khẩu trực tiếp đăng ký sử dụng lần đầu mà giá tính lệ phí trước bạ xác định theo hướng dẫn tại điểm a.3 Khoản này) thì giá tính lệ phí trước bạ được căn cứ vào thời gian đã sử dụng và giá trị còn lại của tài sản.

Giá trị còn lại của tài sản bằng giá trị tài sản mới nhân với (x) tỷ lệ phần trăm chất lượng còn lại của tài sản, trong đó:

d.1) Giá trị tài sản mới xác định theo hướng dẫn tại điểm a và điểm b khoản này.

d.2) Tỷ lệ (%) chất lượng còn lại của tài sản trước bạ được xác định như sau:

– Tài sản mới: 100%.

– Thời gian đã sử dụng trong 1 năm: 90%

– Thời gian đã sử dụng từ trên 1 đến 3 năm: 70%

– Thời gian đã sử dụng từ trên 3 đến 6 năm: 50%

– Thời gian đã sử dụng từ trên 6 đến 10 năm: 30%

– Thời gian đã sử dụng trên 10 năm: 20%

Đối với tài sản đã qua sử dụng, thời gian đã sử dụng được tính từ năm sản xuất đến năm kê khai lệ phí trước bạ.”

Căn cứ theo khoản 5 Điều 4 Thông tư 301/2016/TT-BTC quy định:

“Điều 4. Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%)

5. Ôtô, rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi ô tô, các loại xe tương tự mức thu là 2%.

Riêng:

Ô tô chở người từ 09 chỗ trở xuống nộp lệ phí trước bạ lần đầu với mức thu là 10%. Trường hợp cần áp dụng mức thu cao hơn cho phù hợp với điều kiện thực tế tại từng địa phương, Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quyết định điều chỉnh tăng nhưng tối đa không quá 50% mức quy định chung.

Ô tô chở người từ 09 chỗ trở xuống nộp lệ phí trước bạ lần thứ 02 trở đi với mức thu là 2% và áp dụng thống nhất trên toàn quốc.”

Như vậy, vì xe này đăng ký lần 02 nên mức thu lệ phí trước bạ sẽ là 2%.

Vì bạn không nêu rõ chiếc xe bạn được thừa kế đã sử dụng được bao lâu, nên mức lệ phí trước bạ bạn sẽ phải nộp như sau: 

Giá trị chiếc xe (Giá theo công bố của Bộ Tài chính)X tỷ lệ phần trăm chất lượng của chiếc xe mà bạn được thừa kế X 2%

Thứ ba, có phải đổi biển số không:

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 11 Thông tư số 15/2014/TT-BCA quy định như sau:

“Điều 11. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

2. Đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới.”

Theo như quy định trên, vì bạn với ông nội bạn đều cùng hộ khẩu thường trú trong cùng một tỉnh nên sẽ không phải đổi biển số xe. Nên sẽ giữ nguyên biển số cũ của ông nội bạn.

Thứ tư, trường hợp miễn lệ phí trước bạ:

Căn cứ khoản 21 Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 9. Miễn lệ phí trước bạ

21. Xe cứu hỏa, xe cứu thương, xe chiếu chụp X-quang, xe cứu hộ (bao gồm cả xe kéo xe, xe chở xe); xe chở rác, xe phun nước, xe tưới nước, xe xi téc phun nước, xe quét đường, xe hút hầm cầu, xe hút bụi; xe chuyên dùng cho thương binh, bệnh binh, người tàn tật đăng ký quyền sở hữu tên thương binh, bệnh binh, người tàn tật.”

Như vậy, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành thì chỉ các loại xe như xe cứu hỏa, xe cứu thương cùng một số phương tiện khác như: xe chụp chiếu X-quang, xe cứu hộ, xe chở rác, xe phun nước, xe tưới nước, xe xi téc phun nước, xe quét đường, xe hút hầm cầu, xe hút bụi, xe chuyên dùng cho thương binh, bệnh bệnh người tàn tật,…mới được miễn lệ phí trước bạ. 

Còn trường hợp của bạn được thừa kế thì vẫn phải nộp lệ phí trước bạ như bình thường.

Trên đây là toàn bộ phần giải đáp về thủ tục sang tên ô tô cùng tỉnh. Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

-> Thủ tục sang tên xe máy khi người tặng cho đang ở nước ngoài

 

 

 

 

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay