Thủ tục sang tên xe máy khi được thừa kế

Thủ tục sang tên xe máy khi được thừa kế

Tôi được ông nội di chúc lại cho một chiếc xe máy. Tôi hộ khẩu ở Nho Quan, Ninh Bình còn ông Kim Sơn, vậy tôi có cần làm thủ tục rút hồ sơ gốc của xe trước khi sang tên xe máy hay không?



Tư vấn luật giao thông:Sang tên xe máy

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 11 Thông tư số 15/2014/TT-BCA quy định như sau:

“Điều 11. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

d) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

2. Đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới”.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn được ông nội di chúc lại cho một chiếc xe máy. Bạn có hộ khẩu ở Nho Quan, Ninh Bình; còn ông của bạn hộ khẩu ở Kim Sơn, Ninh Bình. Trường hợp đăng ký xe và chuyển nhượng xe trong cùng một tỉnh như vậy bạn không cần làm thủ tục rút hồ gốc.

Để thực hiện sang tên xe cùng tỉnh, bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

– Chứng minh nhân dân.

– Giấy khai đăng ký xe (theo mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BCA).

– Giấy chứng nhận đăng ký xe.

– Di chúc của ông bạn.

– Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định của pháp luật.

Bạn cần nộp hồ sơ trên tại công an huyện Nho Quan, Ninh Bình để hoàn tất thủ tục sang tên xe máy.

Sang tên xe máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Tóm lại, trường hợp của bạn không cần rút hồ sơ gốc, bạn có thể đăng ký sang tên theo thủ tục ở trên.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Đối tượng nào được cấp giấy phép lái xe quốc tế

Người nước ngoài cấp giấy phép lái xe quốc tế tại Việt Nam được không?

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi