Vấn đề xuất trình bằng tốt nghệp khi thi nâng hạng bằng lái xe

Vấn đề xuất trình bằng tốt nghiệp khi thi nâng hạng bằng lái xe

Vấn đề xuất trình bằng tốt nghiệp khi thi nâng hạng bằng lái xe. Chào tổng đài tư vấn! Tôi có vấn đề sau muốn được giải đáp. Tôi muốn nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng C lên hạng E. Tôi có xuất trình bằng tốt nghiệp cấp 3 nhưng bên sát hạch lái xe lại yêu cầu tôi phải về xin xác nhận của Phòng giáo dục đào tạo đây là bằng thật. Trong khi bằng của tôi là thật là có dấu đỏ. Tôi phải làm như thế nào?



Bằng tốt nghiệp khi thi nâng hạng bằng lái xeTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề của bạn về Vấn đề xuất trình bằng tốt nghiệp khi thi nâng hạng bằng lái xe; Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 19. Hồ sơ dự sát hạch lái xe

2. Đối với người dự sát hạch nâng hạng giấy phép lái xe lên hạng B1, B2, C, D, E và các hạng F

Cơ sở đào tạo lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

a) Hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều 9 của Thông tư này;

b) Chứng chỉ đào tạo nâng hạng;

c) Danh sách đề nghị sát hạch của cơ sở đào tạo lái xe có tên của người dự sát hạch nâng hạng.”

Theo đó, hồ sơ nâng hạng bằng lái xe lên hạng E bao gồm:

– Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe theo mẫu tại Phụ lục 7, Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

– Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân;

– Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định;

– Bản khai thời gian hành nghề và số km lái xe an toàn theo mẫu tại Phụ lục 8, Thông tư 12/2017/TT- BGTVT và phải chịu trách nhiệm về nội dung khai trước pháp luật;

– Bản sao bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc bằng cấp tương đương trở lên (xuất trình bản chính khi kiểm tra hồ sơ dự sát hạch);

– Bản sao giấy phép lái xe (xuất trình bản chính khi dự sát hạch);

– Chứng chỉ đào tạo nâng hạng;

– Danh sách đề nghị sát hạch của cơ sở đào tạo lái xe có tên của người dự sát hạch nâng hạng.

Bằng tốt nghiệp khi thi nâng hạng bằng lái xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, khi nộp hồ sơ dự thi sát hạch nâng hạng bằng lái bạn cần xuất trình bản sao bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc bằng cấp tương đương trở lên. Bạn chỉ cần xuất trình bản chính khi kiểm tra hồ sơ dự sát hạch.

Bạn cho biết đã xuất trình bằng tốt nghiệp cấp 3 nhưng bên sát hạch lái xe vẫn yêu cầu bạn phải về xin xác nhận của Phòng giáo dục đào tạo đây là bằng thật. Trung tâm sát hạch của bạn yêu cầu bạn như vậy là không đúng với quy định của pháp luật. Bạn có thể khiếu nại đến thủ trưởng của trung tâm sát hạch này hoặc khiếu nại đến Sở giao thông vận tải để được giải quyết.

Trên đây là bài viết về vấn đề Vấn đề xuất trình bằng tốt nghiệp khi thi nâng hạng bằng lái xe. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Nâng hạng bằng lái có cần bằng cấp 3 hay không?

Tốt nghiệp giáo dục thường xuyên có được thi nâng hạng bằng lái?

Nếu còn vướng mắc bạn có thể liên hệ đến Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay