Xác định giá tính lệ phí trước bạ của xe máy đã qua 01 năm sử dụng

Xác định giá tính lệ phí trước bạ của xe máy đã qua 01 năm sử dụng

Tôi mua chiếc xe Acruzo 2TD1 mà chị họ tôi đã sử dụng được 1 năm. Cho tôi hỏi trường hợp này giá trị của xe để tính lệ phí trước bạ như thế nào? Lúc mua mới giá xe là 36.490.000 còn khi tôi mua của chị ấy thì giá là 20.000.000 đồng. Tôi cảm ơn nhiều!



Giá tính lệ phí trước bạTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Giá tính lệ phí trước bạ được quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 6 Nghị định 140/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 6. Giá tính lệ phí trước bạ

2. Giá tính lệ phí trước bạ đối với tài sản khác

a) Giá tính lệ phí trước bạ đối với tài sản khác là giá chuyển nhượng tài sản thực tế trên thị trường.

Giá chuyển nhượng tài sản thực tế trên thị trường được căn cứ vào hóa đơn bán hàng hợp pháp; giá thành sản phẩm (đối với tài sản tự sản xuất, chế tạo để tiêu dùng); trị giá tính thuế nhập khẩu theo quy định của pháp luật về hải quan, cộng (+) thuế nhập khẩu, cộng (+) thuế tiêu thụ đặc biệt, cộng (+) thuế giá trị gia tăng (nếu có) (đối với tài sản nhập khẩu).

Riêng đối với tài sản đã qua sử dụng (trừ tài sản đã qua sử dụng nhập khẩu) thì giá tính lệ phí trước bạ được xác định căn cứ vào thời gian đã sử dụng và giá trị còn lại của tài sản”.

Bên cạnh đó, Điểm 4.3 Khoản 4 Điều 5 Thông tư 229/2016/TT-BTC có quy định:

“Điều 5. Mức thu lệ phí

4.3. Trị giá xe máy làm căn cứ áp dụng mức thu lệ phí cấp giấy đăng ký và biển số là giá tính lệ phí trước bạ tại thời điểm đăng ký”.

Như vậy, đối với xe máy đã qua sử dụng (trừ tài sản đã qua sử dụng nhập khẩu) thì giá tính lệ phí trước bạ, lệ phí cấp giấy đăng ký và biển số được xác định căn cứ vào thời gian đã sử dụng và giá trị còn lại của tài sản đó.

Cụ thể, theo điểm d khoản 3 Điều 3 Thông tư 301/2016/TT-BTC giá trị còn lại của xe được xác định như sau:

Giá trị còn lại của xe = giá trị tài sản mới nhân với (x) tỷ lệ phần trăm chất lượng còn lại của tài sản, trong đó:

– Thời gian đã sử dụng trong 1 năm: 90%.

Đối với tài sản đã qua sử dụng, thời gian đã sử dụng được tính từ năm sản xuất đến năm kê khai lệ phí trước bạ.

Giá tính lệ phí trước bạ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Do đó, giá tính lệ phí trước bạ của xe đã qua sử dụng:

Lệ phí trước bạ = Giá trị xe mới tại thời điểm đăng ký x 90% x mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (2% hoặc 5%)

Bạn cho biết khi mua mới giá xe là 36.490.000 đồng còn khi bạn mua lại của người chị thì giá là 20.000.000 đồng. Đối chiếu quy định trên và Quyết định 942/2017/QĐ-BTC thì trị giá xe máy Acruzo 2TD1 ở thời điểm hiện tại là 36.500.000 đồng nên giá trị còn lại của chiếc xe để tính lệ phí trước bạ là 32.850.000 đồng (36.500.000 đồng x 90%).

Kết luận:

Tóm lại ,trong trường hợp này giá trị của chiếc xe Acruzo Deluxe đã qua 01 năm sử dụng để tính lệ phí trước bạ là 32.841.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe máy có bị phạt không?

Chi phí đăng ký xe máy mới tại Hà Nội năm 2017

Mọi thắc mắc liên quan đến đăng ký xe máy, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi