19006172

Xe 29 chỗ chở tối đa được bao nhiêu người

Xe 29 chỗ chở tối đa được bao nhiêu người

Xe của tôi 29 chỗ, tôi muốn hỏi xe tôi có thể chở tối đa bao nhiêu người? Trường hợp nếu chở quá số người quy định thì sẽ bị phạt bao nhiêu có bị tước bằng không? Mong anh chị trả lời giúp để tôi còn lường trước.



Xe 29 chỗ chở tối đaLuật sư tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn .Nội dung câu hỏi: Xe 29 chỗ chở tối đa được bao nhiêu người của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 75.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 Điều này.”

Theo quy định trên, đối với xe từ 16 chỗ đến 30 chỗ được phép chở thêm 03 người, nếu chở từ người thứ 04 trở lên sẽ bị xử phạt hành chính. Mức phạt tính trên số lượng người chở quá, mỗi người chở quá sẽ bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Tuy nhiên, tổng mức phạt không quá 75.000.000 đồng.

Như vậy, xe của bạn là xe 29 chỗ bạn được chở thêm 03 người tức được chở tối đa là 32 người. Vậy nếu chở vượt quá sẽ bị xử phạt là 400.000 đồng – 600.000 đồng/ người * số người chở quá. Ngoài ra, bạn còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tước Quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng theo điểm a Khoản 8 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, cụ thể:

Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại khoản 2, khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); điểm c, điểm d, điểm e khoản 3; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm h, điểm i, điểm k, điểm l, điểm m, điểm o, điểm q khoản 5; khoản 6; điểm b khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Kết luận:

– Xe 29 chỗ được chở tối đa là 32 người, chở từ người 33 trở lên sẽ bị phạt

– Mức phạt là 400.000 đồng – 600.000 đồng tính trên 01 người chở quá;

– Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết sau:

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề Xe 29 chỗ chở tối đa được bao nhiêu người; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

luatannam