Xe có kinh doanh vận tải có cần giấy phép kinh doanh

Xe có kinh doanh vận tải có cần giấy phép kinh doanh

Xin chào luật sư! Anh/chị cho tôi hỏi vấn đề xe có kinh doanh vận tải có cần giấy phép kinh doanh như sau: Tôi là tài xế xe tải, xe công ty tôi có trọng tải trên 10 tấn dùng để chở hàng của công ty giao cho khách hàng. Vậy xe công tôi có bắt buộc phải có Giấy phép kinh doanh vận tải và phù hiệu xe không? Trường hợp phải cấp thì hồ sơ cấp Giấy phép kinh doanh vận tải và phù hiệu bao gồm những giấy tờ gì


Xe có kinh doanh vận tải có cần giấy phépVề vấn đề: Xe có kinh doanh vận tải có cần giấy phép kinh doanh; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về trường hợp phải xin cấp Giấy phép kinh doanh vận tải

Căn cứ  Khoản 3 Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP thì kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp được định nghĩa như sau:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

3. Kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vừa thực hiện công đoạn vận tải, vừa thực hiện ít nhất một công đoạn khác trong quá trình từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc dịch vụ và thu cước phí vận tải thông qua doanh thu từ sản phẩm hoặc dịch vụ đó”.

Theo đó, kinh doanh vận tải không trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vận tải vừa thực hiện công đoạn vận tải, vừa thực hiện ít nhất một công đoạn khác trong quá trình từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc dịch vụ và thu cước phí vận tải thông qua doanh thu từ sản phẩm hoặc dịch vụ.

Đồng thời căn cứ Điều 50 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định về Giấy phép kinh doanh vận tải của đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp:

“Điều 50. Quy định về đối tượng đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp phải có Giấy phép kinh doanh

1. Đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp phải được cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thuộc một trong các đối tượng sau đây:

a) Sử dụng phương tiện để vận chuyển hàng nguy hiểm theo quy định của Chính phủ về danh mục hàng nguy hiểm, vận chuyển hàng nguy hiểm và thẩm quyền cấp phép vận chuyển hàng nguy hiểm.

b) Sử dụng phương tiện để vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng theo quy định về tải trọng, khổ giới hạn của đường bộ; lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ; vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng; giới hạn xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi tham gia giao thông trên đường bộ.

c) Có từ 05 xe trở lên.

d) Sử dụng phương tiện có khối lượng hàng chuyên chở cho phép tham gia giao thông từ 10 tấn trở lên để vận chuyển hàng hóa.

Lộ trình thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 20 Nghị định số 86/2014/NĐ-CP ngày 10 tháng 9 năm 2014 của Chính phủ về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô”.

Như vậy, theo quy định này thì công ty bạn có 1 xe tải dùng để chở hàng của công ty thì được xác định là đối tượng kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp. Tuy nhiên, trường hợp xe của công ty bạn có trọng tải 10 tấn nên công ty bạn sẽ thuộc đối tượng kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp nhưng bắt buộc phải có Giấy phép kinh doanh vận tải.

Thứ hai, hồ sơ cấp Giấy phép kinh doanh vận tải

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định 86/2014/NĐ-CP thì để được cấp giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô bạn sẽ phải chuẩn bị những giấy tờ sau:

– Đơn đề nghị cấp Giấy phép kinh doanh theo mẫu do Bộ Giao thông vận tải quy định;

– Bản sao có chứng thực (hoặc bản sao kèm bản chính để đối chiếu) Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

– Bản sao có chứng thực (hoặc bản sao kèm bản chính để đối chiếu) văn bằng, chứng chỉ của người trực tiếp điều hành vận tải;

– Phương án kinh doanh vận tải bằng xe ô tô theo quy định của Bộ Giao thông vận tải;

– Quyết định thành lập và quy định chức năng, nhiệm vụ của bộ phận quản lý, theo dõi các điều kiện về an toàn giao thông (đối với doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, vận tải hành khách bằng xe buýt, vận tải hành khách bằng xe taxi, vận tải hàng hóa bằng công – ten – nơ);

– Bản đăng ký chất lượng dịch vụ vận tải (đối với doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, vận tải hành khách bằng xe buýt, vận tải hành khách bằng xe taxi).

–>Thời hạn của giấy phép kinh doanh vận tải theo quy định pháp luật

Thứ ba, quy định về gắn phù hiệu cho xe

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 55 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định:

“Điều 55. Quy định về cấp phù hiệu, biển hiệu

2. Đơn vị kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi, theo hợp đồng, kinh doanh vận tải hàng hóa bằng công-ten-nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc và xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô được Sở Giao thông vận tải cấp phù hiệu cho xe ô tô tham gia kinh doanh trong danh sách xe do đơn vị đề nghị theo quy định tại khoản 5 Điều này.”

Như vậy, theo quy định này trường công ty bạn có Giấy phép kinh doanh vận tải thì sẽ thuộc đối tượng bắt buộc phải gắn phù hiệu.

–>Hồ sơ cấp phù hiệu cho đơn vị kinh doanh vận tải

Xe có kinh doanh vận tải có cần giấy phép

Tổng đài tư vấn online về Luật Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ tư, hồ sơ cấp phù hiệu cho xe tải

Hiện nay, hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu cho đơn vị kinh doanh vận tải được quy định cụ thể tại khoản 5 Điều 55 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT được sửa đổi bởi điểm b khoản 11 Điều 1 Thông tư 60/2015/TT-BGTVT bao gồm:

+) Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư 63/2015/TT-BGTVT;

+) Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường, giấy đăng ký xe ô tô và hợp đồng thuê phương tiện với tổ chức, cá nhân cho thuê tài chính hoặc cho thuê tài sản, hợp đồng dịch vụ giữa thành viên và hợp tác xã nếu xe không thuộc sở hữu của doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải. Đối với những phương tiện mang biển số đăng ký không thuộc địa phương nơi giải quyết thủ tục hành chính thì Sở Giao thông vận tải nơi nhận hồ sơ phải lấy ý kiến xác nhận về tình trạng của xe ô tô tham gia kinh doanh vận tải của Sở Giao thông vận tải địa phương nơi phương tiện mang biển số đăng ký;

+) Cung cấp tên Trang thông tin điện tử, tên đăng nhập, mật khẩu truy cập vào thiết bị giám sát hành trình của các xe đề nghị cấp phù hiệu.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì về xe có kinh doanh vận tải có cần giấy phép kinh doanh bạn vui lòng liên hệLuật sư tư vấn về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

–>Hồ sơ, thủ tục cấp Giấy phép kinh doanh vận tải

 

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay