19006172

Xe khách 16 chỗ chở quá bị tước Giấy phép lái xe khi nào?

Xe khách 16 chỗ chở quá bị tước Giấy phép lái xe khi nào?

Tôi điều khiển xe ô tô chở khách chạy tuyến Hà Nội – Hưng Yên dưới 300km vi phạm lỗi chở quá số người quy định. Tại thời điểm kiểm tra xe tôi 16 chỗ nhưng tôi chở 23 người. Vậy cho tôi hỏi trường hợp này tôi bị xử phạt thế nào? Chở quá bao nhiêu người thì tôi sẽ bị tước giấy phép lái xe? 



Xe khách 16 chỗ chở quá

Luật sư tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, xử phạt người điều khiển xe khách vi phạm lỗi chở quá 

Căn cứ khoản 2 và điểm a khoản 9 Điều 23 Nghị định 100/2020/NĐ-CP quy định:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 Điều này.

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp xe 16 chỗ thì bạn được chở tối đa đến 19 người (trường hợp bạn chở 23 người vượt quá quy định cho phép là 4 người và xe bạn chạy Hà Nội – Hưng Yên chở khách tuyến dưới 300km vi phạm lỗi chở quá thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá. Do đó, mức phạt tiền đối với 4 người vượt quá trên xe sẽ từ 1.600.000 đồng đến 2.400.000 đồng. 

Thứ hai, xe khách 16 chỗ chở quá bị tước Giấy phép lái xe khi nào?

Căn cứ điểm a và điểm c khoản 8 Điều 23 Nghị định 100/2020/NĐ-CP quy định:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại khoản 2, khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); điểm c, điểm d, điểm e khoản 3; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm h, điểm i, điểm k, điểm l, điểm m, điểm o, điểm q khoản 5; khoản 6; điểm b khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

c) Thực hiện hành vi quy định tại khoản 2, khoản 4 Điều này (trường hợp vượt trên 100% số người quy định được phép chở của phương tiện) bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng;”

Như vậy, theo quy định trên, nếu bạn điều khiển xe ô tô chở khách 16 chỗ tuyến Hà Nội – Hưng Yên dưới 300km thì bạn sẽ bị tước Giấy phép lái xe trong 2 trường hợp sau:

– Vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện (19 người): bị tước Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

– Vượt trên 100% số người quy định được phép chở của phương tiện (19 người): bị tước Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Mức phạt lỗi điều khiển xe ô tô 30 chỗ chở quá số người quy định

Mức xử phạt lỗi điều khiển xe ô tô 29 chỗ chở quá số người quy định

mặt nạ đất sét