Xe ô tô chở khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện

Xe ô tô chở khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện

Tôi điều khiển xe khách 35 chỗ chạy tuyến cố định Bắc – Nam cho một công ty vận tải. Tôi bị CSGT phạt về hành vi chở khách vượt quá quy định 50/35. Vậy cho tôi hỏi, mức phạt với hành vi này như thế nào?



Chở khách vượt quá quy địnhTư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: Xe ô tô chở khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ khoản 4, điểm a khoản 8 và điểm a khoản 9 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định: 

Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ.

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện) bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

9. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 Điều này (trường hợp chở hành khách) bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện;

Ngoài ra, căn cứ khoản 6 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

6. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều 23 Nghị định này.” 

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Theo đó, đối với xe từ 30 chỗ trở lên được phép chở quá tối đa 4 người. Trong trường hợp của bạn, số khách bạn đã chở là 50 người, trong khi đó xe của bạn chỉ có 35 chỗ nên xe bạn đã chở quá 11 người theo quy định.

Với hành vi chở khách vượt quá quy định 11 người (vượt 28% số người quy định được phép chở của phương tiện), mức phạt như sau:

– Đối với bạn – người điều khiển phương tiện: bị phạt tiền từ 11.000.000 đồng đến 22.000.000 đồng và bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện

– Đối với công ty – chủ phương tiện: bị phạt tiền từ 11.000.000 đồng đến 22.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Mức phạt đối với xe ô tô chở quá số người theo quy định

Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Nếu có gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button