Xe ưu tiên có bị cấm đi vào đường đặt biển báo hạn chế chiều ngang xe?

Xe ưu tiên có bị cấm đi vào đường đặt biển báo hạn chế chiều ngang xe?

Tổng đài cho tôi hỏi xe ưu tiên có bị cấm đi vào đường đặt biển báo hạn chế chiều ngang xe hay không?



Hạn chế chiều ngangTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định của pháp luật hiện hành về quyền của xe ưu tiên

Căn cứ Điều 22 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về quyền ưu tiên của một số loại xe:

“1. Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:

a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;

b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;

c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;

d) Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;

đ) Đoàn xe tang.

Như vậy, những xe thuộc quy định tại Điều 27 nêu trên là xe ưu tiên theo quy định của pháp luật hiện hành.

Thứ hai, quy định của pháp luật về hạn chế chiều ngang xe

Trường hợp xe ưu tiên có bị cấm đi vào đường đặt biển báo hạn chế chiều ngang xe:

Căn cứ theo Biển số 118, Phụ lục B Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 41:2016/BGTVT quy định:

“B.118 Biển số P.118 Hạn chế chiều ngang xe

a) Để báo hạn chế chiều ngang của xe, phải đặt biển số P.118 “Hạn chế chiều ngang xe ô tô”.

b) Biển số P.118 có hiệu lực cấm các xe (xe cơ giới và thô sơ) kể cả các xe được ưu tiên theo quy định có chiều ngang (kể cả xe và hàng hóa) vượt trị số ghi trên biển đi qua.

c) Số ghi trên biển là khoảng cách theo chiều ngang ở trạng thái tĩnh nhỏ nhất của vật chướng ngại trên đường trừ đi 0,4m.

d) Tất cả những vị trí trên đường có chướng ngại vật mà khoảng cách theo chiều ngang ở trạng thái tĩnh nhỏ hơn 3,2m đều phải đặt biển;”

Như vậy, theo quy định tại điểm b trên thì biển hạn chế chiều ngang áp dụng đối với cả các xe được ưu tiên có chiều ngang (kể cả xe và hàng hóa) vượt trị số ghi trên biển đi qua.

Hạn chế chiều ngang

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Như vậy, xe ưu tiên có quy định chiều ngang (kể cả xe và hàng hóa) bị cấm đi vào đường đặt biển báo hạn chế chiều ngang.

Trên đây là câu trả lời cho câu hỏi về vấn đề xe ưu tiên có bị cấm đi vào đường hạn chế chiều ngang xe của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Quy định về chiều rộng xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông

Giới hạn chiều rộng và chiều dài xếp hàng hoá của xe tải

Nếu còn vấn đề vướng mắc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi