Xử phạt chủ xe máy khi giao xe cho người chưa có Giấy phép lái xe

Xử phạt chủ xe máy khi giao xe cho người chưa có Giấy phép lái xe

Tôi cho em trai chưa có Giấy phép lái xe mượn xe máy của tôi để đi học. Khi CSGT bắt em tôi còn bảo sẽ phạt cả chủ xe máy là tôi 900.000 đồng thì có đúng không? Trong khi đó tôi là chủ xe đứng tên trên đăng ký xe luôn rồi.



Tư vấn giao thông đường bộ:Chủ xe máy

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Vấn đề xử phạt chủ xe máy khi giao xe cho người không có Giấy phép lái xe; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về xử phạt người không có Giấy phép lái xe tham gia giao thông

Căn cứ Điểm a Khoản 5 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt người điều khiển không có GPLX như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

Bên cạnh đó, Điểm i Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;

Theo đó, trong trường hợp điều khiển xe máy mà không có Giấy phép lái xe sẽ bị xử phạt từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng và tạm giữ phương tiện 7 ngày.

Thứ hai, về xử phạt chủ xe giao xe cho người không có Giấy phép lái xe điều khiển:

Điểm đ Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).

Theo đó, khi chủ xe giao xe hoặc để cho người không có Giấy phép lái xe điều khiển xe tham gia giao thông thì sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Như vậy, trường hợp này bạn bị phạt 900.000 đồng là đúng quy định pháp luật.

Chủ xe máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Trong trường hợp của bạn, em trai bạn sẽ bị xử phạt từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng và tạm giữ phương tiện 7 ngày; bạn là chủ xe sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng, cụ thể CSGT phạt bạn 900.000 đồng là đúng quy định pháp luật.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Mức phạt tổ chức giao xe cho người làm công chở hàng quá trọng tải

Tư vấn về giao xe cho người không có bằng lái xe tham gia giao thông đường bộ

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề giao thông đường bộ; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi