Xử phạt chủ phương tiện khi giao xe cho người không có GPLX 

Xử phạt chủ phương tiện khi giao xe cho người không có GPLX 

Chào Tổng đài. Tôi muốn hỏi tôi mượn xe của bạn và bị Cảnh sát Giao thông xử phạt với lỗi không có mũ bảo hiểm và giấy phép lái xe. Cảnh sát Giao thông xử phạt cả chủ xe là bạn tôi với lỗi giao xe cho người không có GPLX. Tổng đài cho tôi hỏi tôi và bạn tôi sẽ bị xử phạt ra sao với? Tôi cám ơn!



Tư vấn giao thông đường bộGiao xe cho người không có GPLX:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Vấn đề xử phạt chủ phương tiện khi giao xe cho người không có GPLX; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về mức xử phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm

Điểm i Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt người điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;”

Như vậy, đối với lỗi không đội mũ bảo hiểm khi lưu thông trên đường, bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Về mức xử khi không có GPLX khi tham gia giao thông

Căn cứ Điểm a Khoản 5 Điều 21Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt người điều khiển không có GPLX như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

5.Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

Bên cạnh đó, Điểm i Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Như vậy, với lỗi không có giấy phép lái xe bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng và bị tạm giữ phương tiện 07 ngày.

Giao xe cho người không có GPLX

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 

Về mức xử phạt đối với chủ phương tiện giao xe cho người vi phạm

Theo quy định tại Điểm đ Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt chủ phương tiện vi phạm như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).”

Khoản 1 Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về điều kiện của người lái xe tham gia giao thông như sau:

“Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.”

Như vậy, người bạn của bạn giao xe cho bạn điều khiển sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Xử phạt chủ phương tiện khi giao xe cho người không có GPLX. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Điều kiện và hồ sơ để nâng giấy phép lái xe hạng C lên hạng E

Thủ tục để nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng B1 lên B2

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử phạt chủ phương tiện khi giao xe cho người không có GPLX; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi