19006172

Giao xe máy cho người 16 tuổi điều khiển bị xử phạt ra sao?

Giao xe máy cho người 16 tuổi điều khiển bị xử phạt ra sao?

Giao xe máy cho người 16 tuổi điều khiển bị xử phạt ra sao? Em điều khiển xe SH bị CSGT xử phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm thì mức phạt của em là bao nhiêu? Em mới tròn 16 tuổi và bố em đứng tên xe thì bố em thì bố có bị phạt gì không ạ?



Giao xe máy cho người 16 tuổi

Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, mức xử phạt người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy tham gia giao thông

Căn cứ điểm a Khoản 4 Điều 21 và điểm i khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1 ; điểm a, điểm c khoản 4; khoản 5; khoản 6; khoản 7; khoản 8 Điều 21;”

Như vậy, bạn 16 tuổi mà đã điều khiển xe SH – xe mô tô có dung tích xi lanh trên 50cm3 trở lên tham gia giao thông thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 800.000 đồng. Ngoài ra, còn bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày.

Thứ hai, xử phạt người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm

Căn cứ điểm i Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ;”

Bên cạnh đó, căn cứ Khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 như sau:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

3. Việc áp dụng hình thức xử phạt, quyết định mức xử phạt đối với người chưa thành niên vi phạm hành chính phải nhẹ hơn so với người thành niên có cùng hành vi vi phạm hành chính.

Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay;”

Như vậy, theo quy định trên, hành vi điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng. Tuy nhiên, do bạn mới 16 tuổi nên mức xử phạt tối đa áp dụng cho bạn chỉ từ 100.000 đồng đến 150.000 đồng. Nếu không có tiền nộp phạt thì cha mẹ hoặc người giám hộ của bạn sẽ phải thực hiện thay.

Thứ ba, giao xe máy cho người 16 tuổi điều khiển bị xử phạt ra sao?

Căn cứ theo quy định tại điểm đ Khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng hoặc đang trong thời gian bị tước quyền sử dụng);”

Dẫn chiếu đến Khoản 1 Điều 58 và điểm b Khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

Như vậy, bạn điều khiển xe máy khi mới tròn 16 tuổi thuộc trường hợp vi phạm lỗi không đủ điều kiện về độ tuổi của người điều khiển xe ô tô tham gia giao thông. Việc bố bạn giao xe cho bạn điều khiển thì bố bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Xử phạt lỗi người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy tham gia giao thông

14 tuổi điều khiển xe máy vi phạm quy định khi tham gia giao thông

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét