19006172

Lỗi giao xe máy cho người không có giấy phép lái xe điều khiển

Lỗi giao xe máy cho người không có giấy phép lái xe điều khiển

Mọi người cho em hỏi tý ạ. Hôm nay mẹ em có đi xe máy của anh em và bị công an bắt do không đội mũ bảo hiểm. Khi xuống đồn công an làm việc ngoài việc phạt lỗi không bằng, không mũ, không bảo hiểm xe thì bên công an còn phạt thêm lỗi giao xe cho người không đủ điều kiện tham gia giao thông ( là không có bằng) . Cho em hỏi có lỗi này không ạ? Tổng mức phạt của mẹ em là bao nhiêu?



Lỗi giao xe máy cho người

Dịch vụ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, mức xử phạt đối với lỗi giao xe máy cho người không có giấy phép lái xe điều khiển

Căn cứ điểm đ, khoản 5 Điều Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ quy định như sau:

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng.”

Dẫn chiếu đến Khoản 1 Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008

“Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

1.Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này vàcó giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.”

Như vậy, trường hợp của mẹ bạn chưa có Giấy phép lái xe nhưng điều khiển xe máy của anh bạn tham gia giao thông thì anh trai bạn sẽ bị xử phạt với lỗi giao xe máy cho người không có giấy phép lái xe điều khiển và mức xử phạt của anh trai bạn sẽ là từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Thứ hai, mức xử phạt lỗi điều khiển xe máy khi không có giấy phép lái xe

Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 5  Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ – CPquy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

Như vậy, căn cứ theo quy định này trường hợp mẹ bạn không có giấy phép lái xe sẽ bị xử phạt từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.

Thứ ba, xử phạt người điều khiển xe máy chở người không đội mũ bảo hiểm

Căn cứ theo quy định tại Điểm k Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ;”

Như vậy, trường hợp mẹ bạn không đội mũ bảo hiểm sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng. 

Thứ ba, mức xử phạt lỗi không có bảo hiểm xe máy

Căn cứ quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;”

Theo đó, mẹ bạn điều khiển xe máy khi không có bảo hiểm xe thì mức phạt tiền áp dụng với mẹ bạn trong trường hợp này cũng là từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Tóm lại, trường hợp mẹ bạn điều khiển xe không có bằng lái xe, không đội mũ bảo hiểm, không có bảo hiểm xe thì tổng mức phạt của mẹ bạn 1.100.000 đồng đến 1.700.000 đồng.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Thủ tục nộp phạt vi phạm giao thông theo quy định mới nhất?

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét