Chủ xe máy không có Giấy phép lái xe khi tham gia giao thông bị phạt như thế nào?

Chủ xe máy không có Giấy phép lái xe khi tham gia giao thông bị phạt như thế nào?

Em nghe nói lỗi đi xe máy mà không có Giấy phép lái xe sẽ phạt 02 lỗi với người đi xe và người chủ xe. Cho em hỏi nếu em là chủ xe mà chưa có Giấy phép lái xe thì có bị xử phạt cả 02 lỗi không ạ? Em cảm ơn nhiều ạ!



Tư vấn giao thông đường bộCó giấy phép lái xe:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi tới  Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề chủ xe máy không có Giấy phép lái xe; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 21, Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;…”

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a , Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;

Theo đó, trong trường hợp điều khiển xe máy mà không có Giấy phép lái xe, bạn sẽ bị xử phạt từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng và tạm giữ phương tiện 7 ngày.

Bên cạnh đó, Điểm đ Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).

Theo đó, khi chủ xe giao xe hoặc để cho người không có Giấy phép lái xe điều khiển xe tham gia giao thông thì sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Tuy nhiên, trong trường hợp của bạn, bạn là chủ phương tiện và bạn tham gia giao thông khi chưa có Giấy phép lái xe thì bạn chỉ bị xử phạt với lỗi điều khiển xe máy khi không có Giấy phép lái xe chứ không bị xử phạt đối với lỗi chủ phương tiện giao xe cho người không đủ điều kiện điều khiển xe (do không có sự chuyển giao xe giữa bạn và người nào khác).

Có giấy phép lái xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận, trong trường hợp bạn là chủ xe máy đồng thời là người điều khiển xe tham gia giao thông mà không có Giấy phép lái xe thì sẽ bị xử phạt như sau:

+ Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng;

+ Tạm giữ phương tiện 7 ngày.

Trên đây là phần giải đáp của chúng tôi, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết khác:

Xử phạt lỗi không có tín hiệu báo chuyển hướng và không có bằng lái xe máy.

Quy định về độ tuổi được lái xe và lỗi không bằng lái

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề giao thông đường bộ; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi