Xử phạt lái xe không chấp hành yêu cầu kiểm tra chất ma túy

Xử phạt lái xe không chấp hành yêu cầu kiểm tra chất ma túy

Tôi điều khiển xe ô tô khách. CSGT có yêu cầu tôi kiểm tra chất ma túy nhưng tôi không kiểm tra và lên xe đi luôn thì xử phạt lái xe là tôi như thế nào?



Tư vấn luật giao thông:xử phạt lái xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề: Xử phạt lái xe không chấp hành yêu cầu kiểm tra chất ma túy; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo điểm c Khoản 9 và điểm a Khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

9.Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về chất ma túy của người thi hành công vụ.

12.Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm e Khoản 4 Điều này bị tịch thu thiết bị phát tín hiệu ưu tiên lắp đặt sử dụng trái quy định;

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h, Điểm i Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm d Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, trong trường hợp của bạn bạn sẽ bị phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng. Ngoài ra bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Ngoài ra, tại điểm a Khoản 1 Điều 78 NĐ 46/2016/NĐ-CP còn có quy định

xử phạt lái xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1.Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

a) Điểm a Khoản 6; Điểm b, Điểm d Khoản 8; Khoản 9; Khoản 11 Điều 5;”

Như vậy, với lỗi điều khiển xe ô tô không chấp hành hiệu lệnh kiểm tra ma túy của CSGT ngoài bị phạt tiền thì bạn còn bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Lỗi không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông và vạch kẻ đường đối với xe ô tô

Không chấp hành hiệu lệnh hướng dẫn của người điều khiển giao thông

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi