Xử phạt lỗi chở quá khối lượng hàng hóa cho phép 22.86% như thế nào?

Xử phạt lỗi chở quá khối lượng hàng hóa cho phép 22.86% như thế nào?

Theo đăng kiểm thì khối lượng hàng hóa cho phép của xe tôi là 3,5 tấn; xác xe là 2,5 tấn; khối lượng toàn bộ là 6 tấn. Khi qua cân tải kết quả báo về là 6,8 tấn thì tôi bị phạt như thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộ:Khối lượng hàng hóa cho phép

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Quá khối lượng hàng hóa cho phép của xe được tính bằng:

Mức quá tải = Khối lượng hàng hóa vượt quá : Khối lượng hàng hóa cho phép theo đăng kiểm X 100%

= (6.8 – 6) : 3.5 x 100% = 22.86%

Do đó xe tải của bạn vượt quá trọng tải hàng hóa 22.86% khối lượng cho phép.

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 10% đến 30% (trừ xe xi téc chở chất lỏng) và trên 20% đến 30% đối với xe xi téc chở chất lỏng;

10. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm”.

Do xe bạn chở quá khối lượng hàng hóa cho phép 22.86% (nằm trong khoảng 10% đến 30%) thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Ngoài ra sẽ phải áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả; buộc phải hạ phần hàng quá tải theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.

Trường hợp bạn là chủ phương tiện, điều khiển xe chở quá tải hàng hóa thì xử phạt theo quy định tại Điểm e Khoản 3 Điều 76 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 76. Thủ tục xử phạt đối với chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

3. Đối với những hành vi vi phạm mà cùng được quy định tại các điều khác nhau của Chương II Nghị định này, trong trường hợp đối tượng vi phạm trùng nhau thì xử phạt như sau:

e) Các hành vi vi phạm quy định về chở hàng siêu trường, siêu trọng, chở quá khổ, quá tải, quá số người quy định (tại Điều 23, Điều 24, Điều 25, Điều 33) và các hành vi vi phạm tương ứng (tại Điều 30), trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện thì bị xử phạt theo quy định đối với chủ phương tiện tại Điều 30 của Nghị định này.”

Dẫn chiếu tới quy định tại Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định này;

Khối lượng hàng hóa cho phép

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Do đó, chủ phương tiện chở hàng hóa vượt quá khối lượng cho phép sẽ bị xử phạt 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng. 

Kết luận:

Theo đăng kiểm thì khối lượng hàng hóa cho phép của xe bạn là 3,5 tấn; xác xe là 2,5 tấn; khối lượng toàn bộ là 6 tấn. Khi qua cân tải kết quả báo về là 6,8 tấn thì bạn bị phạt như sau:

– Bạn là người điều khiển (không phải chủ xe) bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng; phải áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm. 

– Bạn là người điều khiển đồng thời là chủ xe sẽ bị xử phạt 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng; buộc phải hạ phần hàng quá tải theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm. 

Trên đây là tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề chở quá khối lượng hàng hóa cho phép. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Xử phạt đối với người vừa là chủ xe, điều khiển xe chở hàng hóa quá trọng tải 37%

Xe ô tô quá tải cầu, đường mức phạt đối với chủ phương tiện và lái xe

Mọi thắc mắc liên quan, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi