Xe ô tô quá tải cầu, đường mức phạt đối với chủ phương tiện và lái xe

Xe ô tô quá tải cầu, đường mức phạt đối với chủ phương tiện và lái xe

Xin hỏi xe ô tô quá tải cầu, đường 20% thì người điều khiển phương tiện và chủ xe bị phạt cụ thể là bao nhiêu tiền? Xin cảm ơn!



Xe ô tô quá tải cầu, đường

Tư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Đối với câu hỏi về quá tải cầu, đường của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất: đối với người điều khiển xe ô tô quá tải cầu, đường:

Theo quy định tại Khoản 2; Khoản 8 điều 33 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 33. Xử phạt người Điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách)

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi Điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 10% đến 20%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng.

8. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người Điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Khoản 3, Khoản 4, Khoản 5, Khoản 6 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây: Buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng quá khổ theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm; nếu gây hư hại cầu, đường phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.”

Như vậy, nếu bạn điều khiển xe ô tô quá tải cầu đường 20% mà không có Giấy phép lưu hành đang còn giá trị sử dụng thì bị áp dụng mức phạt sau:

– Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

– Phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng quá khổ theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm; nếu gây hư hại cầu, đường phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.

Thứ hai đối với chủ xe ô tô quá tải cầu, đường:

Căn cứ quy định tại Điểm k Khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

k) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện Điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 33 Nghị định này hoặc trực tiếp Điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 33 Nghị định này”.
Xe ô tô quá tải cầu, đường

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 

Như vậy, nếu như xe ô tô quá tải trọng cầu đường 20% mà không có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng thì chủ phương tiện là cá nhân bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000; chủ phương tiện là tổ chức bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

Ngoài ra có thể tham khảo một số bài viết:

Làm thế nào để không bị phạt lỗi quá trọng lượng cầu đường? 

Chở hàng vượt quá trọng tải cho phép của cầu đường

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn về mức phạt đối với người điều khiển phương tiện và chủ xe khi xe ô tô quá tải cầu, đường. Nếu trong quá trình giải quyết gặp khó khăn gì xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi