Xử phạt lỗi điều khiển xe máy chở vượt quá số người quy định 

Xử phạt lỗi điều khiển xe máy chở vượt quá số người quy định

Xử phạt lỗi điều khiển xe máy chở vượt quá số người quy định ? Tôi điều khiển xe máy bị CSGT lập biên bản lỗi điều khiển xe máy chở 03 người ngồi sau và không đội mũ bảo hiểm. Cho tôi hỏi trường hợp này tôi bị phạt thế nào? 03 người ngồi sau xe tôi cũng không đội mũ bảo hiểm thì có phạt không?



điều khiển xe máy chở vượt quá số người

Hỗ trợ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, quy định xử phạt lỗiđiềukhiển xe máy chở theo 03 người

Căn cứ theo quy định tại Điểm b khoản 3 và Điểm b Khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Chở theo từ 03 người trở lên trên xe;

10. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b, điểm e, điểm i khoản 3; điểm đ, điểm e, điểm g, điểm h khoản 4; khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy,  theo quy định này trường hợp bạn điều khiển xe máy chở theo 03 người ngồi sau sẽ bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Ngoài việc bạn bị phạt tiền,  bạn sẽ bị áp dụng hình thức bổ sung bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Thứ hai, quy định xử phạt người điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm 

Căn cứ theo quy định tại Điểm i Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ;”

Như vậy,  theo quy định này trường hợp bạn điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm sẽ bị xử phạt từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng. Ngoài ra, 03 người trên xe không đội mũ bảo hiểm thì cũng bị xử phạt từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng.

Thứ ba, quy định xử phạt người điều khiển xe máy chở người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm 

Căn cứ theo quy định tại Điểm k Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;”

Như vậy, theo quy định này trường hợp bạn điều khiển xe máy chở người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm sẽ bị xử phạt từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng.

Tóm lại.

Tổng mức phạt của bạn là từ 800.000 đồng – 1.200.000 đồng

Mỗi người ngồi sau xe bạn không đội mũ bảo hiểm sẽ bị phạt từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng

Mọi thắc mắc xin liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

->Mức xử phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm đối với người điều khiển và ngồi sau xe

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay