Xử phạt lỗi xe ô tô đón trả khách trên đường cao tốc và không có bảo hiểm xe

Xử phạt lỗi xe ô tô đón trả khách trên đường cao tốc và không có bảo hiểm xe

Cho tôi hỏi tôi là lái xe ô tô đón trả khách trên đường cao tốc thì tôi bị xử phạt thế nào? Xe của tôi cũng bị mất bảo hiểm thì có bị xử phạt không?



Tư vấn giao thông đường bộô tô đón trả khách

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp của bạn về vấn đề: Xử phạt lỗi xe ô tô đón trả khách trên cao tốc và không có bảo hiểm xe, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xử phạt lỗi đón trả khách trên cao tốc

Căn cứ theo quy định tại khoản 7 và Điểm a Khoản 8 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

7. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô thực hiện hành vi đón, trả hành khách trên đường cao tốc.”

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, theo quy định, nếu bạn điều khiển xe đón trả khách trên đường cao tốc bạn sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Thứ hai, đối với hành vi không có bảo hiểm trách nhiệm dân sự

Căn cứ theo điểm b Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;”.

ô tô đón trả khách

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, trong trường hợp bạn điều khiển xe ô tô không có Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự thì bạn sẽ phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề xử phạt hành vi điều khiển xe ô tô chạy quá tốc độ và không có bảo hiểm trách nhiệm dân sự.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Mức xử phạt hành vi lái xe ô tô không chính chủ

Điều khiển xe chạy quá tốc độ gây tai nạn

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với vấn đề: Xử phạt lỗi xe ô tô đón trả khách trên đường cao tốc và không có bảo hiểm xe. Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi