Xử phạt người sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều

Xử phạt người sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều

Cho tôi hỏi quy định về xử phạt người sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều. Tôi điều khiển xe máy sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều thì bị xử phạt thế nào? 



Tư vấn giao thông đường bộ:người sử dụng đèn chiếu xa

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất quy định tránh xe đi ngược chiều:

Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 17 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

Điều 17. Tránh xe đi ngược chiều

3. Xe cơ giới đi ngược chiều gặp nhau không được dùng đèn chiếu xa.”

Như vậy theo quy định trên thì xe cơ giới đi ngược chiều gặp nhau không được dùng đèn chiếu xa. Do đó nếu bạn vi phạm bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Thứ hai, mức phạt xe máy dùng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều

Căn cứ theo quy định tại điểm g khoản 1 điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều;”

người sử dụng đèn chiếu xa

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn điều khiển xe máy bị cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt với lỗi sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều thì bạn sẽ bị áp dụng mức xử phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng.

Kết luận:

Mức phạt xe máy sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều được áp dụng theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề mức phạt xe máy sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều.Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Mức phạt do không xuất trình được giấy phép lái xe ô tô

Phải làm thế nào khi xe bị hỏng tại nơi đường giao nhau với đường sắt

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về xử phạt người sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều  bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi