Mức phạt đối với hành vi để hàng hóa trong khoang chở hành khách

Mức phạt đối với hành vi để hàng hóa trong khoang chở hành khách

Tổng đài cho tôi hỏi, tôi điều khiển xe ô tô khách mà có để cho khách để hàng hóa trong khoang chở hành khách. Với lỗi này sẽ bị xử phạt như thế nào ạ? Tôi xin cảm ơn



Tư vấn giao thông đường bộChở hành khách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Đối với trường hợp của bạn, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định vận tải hành khách bằng xe ô tô:

Căn cứ theo quy định tại điểm e khoản 1 Điều 68 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 68. Vận tải hành khách bằng xe ô tô

1. Người vận tải, người lái xe khách phải chấp hành các quy định sau đây:

e) Không để hàng hóa trong khoang chở hành khách; có biện pháp giữ gìn vệ sinh trong xe.”

Như vậy một trong những quy định người lái xe khách phải chấp hành là không được để hàng hóa trong khoang chở hành khách. Do đó, nếu vi phạm bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Thứ hai, mức phạt lỗi để hàng hóa trong khoang chở hành khách

Căn cứ theo quy định tại điểm đ khoản 3 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Sắp xếp, chằng buộc hành lý, hàng hóa không bảo đảm an toàn; để rơi hành lý, hàng hóa trên xe xuống đường; để hàng hóa trong khoang chở hành khách;”

Do đó, theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; bạn điều khiển xe ô tô chở hành khách bị cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt với lỗi để hàng hóa trong khoang chở hành khách thì bạn sẽ bị áp dụng mức xử phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.

Chở hành khách

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, mức phạt để hàng hóa trong khoang chở hành khách được áp dụng theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề để hàng hóa trong khoang chở hành khách bị xử phạt thế nào? Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức phạt xe máy không sử dụng đèn chiếu sáng gần trong hầm đường bộ

Xe vượt quá tải trọng cho phép của cầu đường phạt bao nhiêu?

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi