Bằng cấp 3 tại chức có được nâng hạng bằng lái xe từ hạng D lên E không?

Bằng cấp 3 tại chức có được nâng hạng bằng lái xe từ hạng D lên E không?

Tôi có bằng cấp 3 tại chức thôi thì có được nâng hạng bằng lái xe từ hạng D lên E không? Tôi cần chuẩn bị giấy tờ gì để học? Tôi cảm ơn nhiều!



Tư vấn luật giao thông:Nâng hạng bằng lái xe từ hạng D lên E

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn về vấn đề nâng hạng bằng lái xe từ hạng D lên E; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất: về điều kiện nâng hạng bằng lái xe

Căn cứ tại Khoản 3 Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau:

c) Hạng B2 lên C, C lên D, D lên E; các hạng B2, C, D, E lên hạng F tương ứng; các hạng D, E lên FC: thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên;

4. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe lên các hạng D, E phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.”

Theo quy định trên, để nâng hạng bằng lái xe từ hạng D lên E; người học lái xe phải có:

– Thời gian hành nghề 3 năm trở lên;

– Có 50.000 km lái xe an toàn trở lên; 

– Bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn có bằng cấp 3 tại chức do đó đã đáp ứng được yêu cầu về có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.

Thứ hai: Về hồ sơ học và thi nâng hạng bằng lái xe từ hạng D lên E

Hồ sơ của người học lái xe nâng hạng bằng lái xe từ hạng D lên E được căn cứ vào Điều 9 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 9. Hồ sơ của người học lái xe

2. Người học lái xe nâng hạng lập 01 bộ hồ sơ, nộp trực tiếp tại cơ sở đào tạo. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này;

b) Bản khai thời gian hành nghề và số km lái xe an toàn theo mẫu quy định tại Phụ lục 8 ban hành kèm theo Thông tư này và phải chịu trách nhiệm về nội dung khai trước pháp luật;

c) Bản sao bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc bằng cấp tương đương trở lên đối với trường hợp nâng hạng giấy phép lái xe lên các hạng D, E (xuất trình bản chính khi kiểm tra hồ sơ dự sát hạch);

d) Bản sao giấy phép lái xe (xuất trình bản chính khi dự sát hạch).

Người học lái xe khi đến nộp hồ sơ được cơ sở đào tạo chụp ảnh trực tiếp lưu giữ trong cơ sở dữ liệu giấy phép lái xe.”

Nâng hạng bằng lái xe từ hạng D lên E

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, bạn muốn học nâng hạng thì cần chuẩn bị hồ sơ gồm:

– Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 7 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

– Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân;

– Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.

– Bản khai thời gian hành nghề và số km lái xe an toàn theo mẫu quy định tại Phụ lục 8 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT và phải chịu trách nhiệm về nội dung khai trước pháp luật;

– Bản sao bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc bằng cấp tương đương trở lên (xuất trình bản chính khi kiểm tra hồ sơ dự sát hạch);

– Bản sao giấy phép lái xe (xuất trình bản chính khi dự sát hạch).

Khi đến nộp hồ sơ được cơ sở đào tạo bạn sẽ chụp ảnh trực tiếp lưu giữ trong cơ sở dữ liệu giấy phép lái xe.

Kết luận:

– Bạn có bằng cấp 3 tại chức vẫn có thể nâng hạng bằng lái xe từ hạng D lên E.

– Để học nâng hạng bằng lái xe từ hạng D lên E, bạn cần chuẩn bị những giấy tờ theo quy định pháp luật như trên.

Trên đây là giải đáp về thủ tục nâng hạng bằng lái xe từ hạng D lên E. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Mức phạt người điều khiển ô tô tải chở hàng vượt quá trọng tải mới nhất

Mức phạt khi xe ô tô khách đi vào đường cấm

Nếu còn vướng mắc bạn có thể liên hệ đến Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi