Bằng lái hạng C sắp hết hạn có phải thi sát hạch để cấp lại bằng không?

Bằng lái hạng C sắp hết hạn có phải thi sát hạch để cấp lại bằng không?

Tổng đài cho tôi hỏi, tôi có bằng lái hạng C khoảng 01 tháng nữa là hết hạn thì tôi có thể đi đổi bằng lái hay phải thi sát hạch vậy? Tôi xin cảm ơn.



Bằng lái hạng C

Tư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với thắc mắc của bạn về việc bằng lái hạng C sắp hết hạn có phải thi sát hạch để cấp lại bằng hay không, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

“Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

2. Người có giấy phép lái xe có thời hạn thực hiện việc đổi giấy phép lái xe trước khi hết thời hạn sử dụng; người có giấy phép lái xe bị hỏng còn thời hạn sử dụng được đổi giấy phép lái xe.”

Về thủ tục đổi giấy phép lái xe, Điều 38 Thông tư này quy định:

Điều 38. Thủ tục đổi giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp

“Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

1. Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

a) Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

b) Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

3. Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

Khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp giấy phép lái xe và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu.”Bằng lái hạng C

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ

Như vậy, trong trường hợp này bạn chỉ cần làm thủ tục để đổi giấy phép lái xe chứ không phải thi sát hạch.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi đối với thắc mắc của bạn về việc bằng lái hạng C sắp hết hạn có phải thi sát hạch để được cấp lại bằng hay không.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Cấp bằng lái xe quốc tế ở Việt Nam được quy định như thế nào?

Thủ tục cấp lại giấy đăng ký xe ô tô bị mất

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay