Bằng lái xe hết hạn 06 tháng và cách giải quyết như thế nào?

Bằng lái xe hết hạn 06 tháng và cách giải quyết như thế nào?

Bằng lái xe hết hạn 06 tháng thì nay mình muốn được tiếp tục sử dụng mình có phải thi lại thực hành không? Mình nộp hồ sơ tại trung tâm lái xe luôn đúng không?



Tư vấn giao thông đường bộBằng lái xe hết hạn 06 tháng:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp bằng lái xe hết hạn 06 tháng chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, vấn đề thi lại thực hành khi bằng lái xe hết hạn 06 tháng

Theo Điểm a Khoản 1 Điều Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

“Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này”.

Như vậy, người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm; kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe.

Đối chiếu quy định nêu trên với trường hợp của bạn, bằng lái xe của bạn hết hạn 06 tháng thì bạn sẽ phải dự thi lại sát hạch lý thuyết không phải sát hạch thực hành.

Thứ hai, về cơ quan tiếp nhận hồ sơ dự sát hạch lái xe

Theo Khoản 3 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

“Điều 19. Hồ sơ dự sát hạch lái xe

3. Đối với người dự sát hạch lại do giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng theo quy định

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy tờ quy định tại điểm b, điểm c và điểm d khoản 1 Điều 9 của Thông tư này;

b) Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

c) Bản sao giấy phép lái xe hết hạn.”
Bằng lái xe hết hạn 06 tháng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 

Như vậy, nơi bạn nộp hồ sơ dự sát hạch lại lý thuyết do bằng lái xe hết hạn 06 tháng không phải là Trung tâm lái xe mà sẽ là Tổng cục đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ sẽ bao gồm:

– Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối;

– Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.

– Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT có ghi ngày tiếp nhận hồ sơ của cơ quan tiếp nhận.

– Bản sao giấy phép lái xe hết hạn.

Trên đây là phần tư vấn về vấn đề bằng lái xe hết hạn 06 tháng. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Mất bằng lái xe có được tham gia giao thông hay không?

Có giấy hẹn cấp bằng lái xe mới khi bị mất có được tham gia giao thông?

Nếu còn vướng mắc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi