Bắt buộc tập huấn nghiệp vụ đối với lái xe của công ty kinh doanh vận tải

Bắt buộc tập huấn nghiệp vụ đối với lái xe của công ty kinh doanh vận tải

Công ty tôi là đơn vị kinh doanh vận tải. Công ty tôi đang sử dụng 6 lái xe vậy công ty tôi có bắt buộc tập huấn nghiệp vụ và các quy định của pháp luật đối với hoạt động vận tải cho 6 lái xe không? Nội dung tập huấn được quy định thế nào?



Bắt buộc tập huấn nghiệp vụTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với vấn đề của bạn về bắt buộc tập huấn nghiệp vụ đối với lái xe của công ty kinh doanh vận tải, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về tập huấn nghiệp vụ đối với lái xe

Căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 11 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định:

“Điều 11. Quy định đối với lái xe, người điều hành vận tải và xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải:

1. Lái xe kinh doanh vận tải phải đảm bảo các yêu cầu sau đây:

c) Phải được tập huấn về nghiệp vụ và các quy định của pháp luật đối với hoạt động vận tải theo quy định của Bộ Giao thông vận tải.”

Như vậy, theo quy định, lái xe xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải bắt buộc phải được tập huấn về nghiệp vụ theo quy định của Bộ Giao thông vận tải.

Đối với trường hợp của công ty bạn là đơn vị kinh doanh vận tải, đang sử dụng 6 lái xe. Do đó, cả 6 lái xe của công ty bạn bắt buộc phải được tập huấn về nghiệp vụ theo quy định của Bộ Giao thông vận tải.

Thứ hai, về nội dung tập huấn:

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 7 Thông tư số 63/2014/TT-BGTVT như sau:

“Điều 7. Quy định về tập huấn nghiệp vụ và các quy định của pháp luật đối với hoạt động vận tải

2. Nội dung tập huấn: theo tài liệu và chương trình khung do Tổng cục Đường bộ Việt Nam ban hành”.

Bắt buộc tập huấn nghiệp vụ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, nội dung tập huấn đối với lái xe kinh doanh vận tải là theo tài liệu và chương trình khung do Tổng cục Đường bộ Việt Nam ban hành.

Trên đây là toàn bộ bài viết tư vấn về vấn đề bắt buộc tập huấn nghiệp vụ đối với lái xe của công ty kinh doanh vận tải. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Lái xe trên xe chở khách du lịch có cần được tập huấn nghiệp vụ du lịch không?

Quy định về thời gian làm việc tối đa của lái xe khách và mức xử lý vi phạm

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi