Quy định về thời gian làm việc tối đa của lái xe khách và mức xử lý vi phạm

Quy định về thời gian làm việc tối đa của lái xe khách và mức xử lý vi phạm

Hiện nay có quy định về thời gian làm việc tối đa của lái xe khách không? Nếu vi phạm thì chủ xe bị phạt như thế nào?



Thời gian làm việc tối đa của lái xe

Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề quy định về thời gian làm việc tối đa của lái xe khách và mức xử lý vi phạm; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Quy định về thời gian lái xe của người lái xe khách

Căn cứ quy định tại Khoản 1, Điều 65 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 65. Thời gian làm việc của người lái xe ô tô

1. Thời gian làm việc của người lái xe ô tô không được quá 10 giờ trong một ngày và không được lái xe liên tục quá 4 giờ”.

Theo đó, người lái xe ô tô không được làm việc quá 10 giờ trong một ngày và không được lái xe liên tục quá 4 giờ. Nếu vi phạm sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định của pháp luật.

Mức phạt người điều khiển khi vi phạm về thời gian làm việc của lái xe ô tô 

Căn cứ theo quy định tại điểm d khoản 6 và điểm a khoản 8 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

6. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Điều khiển xe ô tô quá thời gian quy định tại Khoản 1 Điều 65 của Luật Giao thông đường bộ;

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy:

Nếu người lái xe vi phạm về thời gian làm việc của người lái xe ô tô, trong đó bao gồm cả lái xe khách sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Ngoài ra còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép  lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Mức phạt chủ phương tiện khi để người lái xe ô tô làm việc quá thời gian

Căn cứ điểm d Khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Thời gian làm việc tối đa của lái xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này”.

Theo đó, ngoài người điều khiển xe khách bị xử phạt, chủ phương tiện cũng bị xử phạt từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng khi để người làm công điều khiển xe quá thời gian cho phép.

Kết luận:

– Quy định về thời gian làm việc của lái xe khách không quá 10 giờ trong một ngày; không được lái xe quá 4 giờ liên tiếp;

– Người lái xe vi phạm sẽ bị xử phạt từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

–  Chủ phương tiện sẽ bị phạt từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Trên đây là giải đáp cho câu hỏi quy định về thời gian làm việc tối đa của lái xe khách và mức xử lý vi phạm. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Giấy tờ thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

Xe khách chở quá số người quy định bị phạt như thế nào?

Mọi thắc mắc liên quan đến quy định về thời gian làm việc tối đa của lái xe khách và mức xử lý vi phạm; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.