Biển hạn chế chiều cao có áp dụng với xe chuyên dùng không?

Biển hạn chế chiều cao có áp dụng với xe chuyên dùng không?

Xin hỏi biển hạn chế chiều cao xe có áp dụng với xe chuyên dùng hay không? Xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộBiển hạn chế chiều cao:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về hiệu lực của biển hạn chế chiều cao

Điểm b Phụ lục B.17 Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 41:2016/BGTVT về báo hiệu đường bộ quy định:

“B.17. Biển số P.117 “Hạn chế chiều cao”

b) Biển số P.117 có hiệu lực cấm các xe (cơ giới và thô sơ) có chiều cao vượt quá trị số ghi trên biển không được đi qua, kể cả các xe được ưu tiên theo quy định (chiều cao tính từ mặt đường, mặt cầu đến điểm cao nhất của xe hoặc hàng)”.

Theo đó, biển hạn chế chiều cao có hiệu lực cấm các xe cơ giới và xe thô sơ, kể cả xe được ưu tiên. 

Bên cạnh đó, khoản 18, 19 và 20 Điều 3 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về giải thích từ ngữ, theo đó, xe cơ giới và xe thô sơ và xe máy chuyên dùng được quy định như sau:

  • Xe cơ giới gồm: xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự.
  • Xe thô sơ gồm: xe đạp (kể cả xe đạp máy), xe xích lô, xe lăn dùng cho người khuyết tật, xe súc vật kéo và các loại xe tương tự.
  • Xe máy chuyên dùng gồm xe máy thi công, xe máy nông nghiệp, lâm nghiệp và các loại xe đặc chủng khác sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh có tham gia giao thông đường bộ.

Biển hạn chế chiều cao

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, biển hạn chế chiều cao sẽ không áp dụng với xe chuyên dùng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Xử phạt khi chở hàng vượt quá chiều cao cho phép

Chiều cao xếp hàng trên xe tải và lỗi xếp hàng vượt quá chiều cao

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.